Thu nhập từ hoa hồng môi giới có phải chịu thuế TNCN không?

Thu nhập từ hoa hồng môi giới có phải chịu thuế TNCN không?
Với hy vọng có thể giải đáp phần nào thắc mắc của người dân về thuế thu nhập cá nhân, Luật Quang Huy triển khai đường dây nóng tư vấn, hỗ trợ về vấn đề này. Nếu Quý khách hàng có thắc mắc cần giải đáp về luật thuế thu nhập cá nhân, bạn vui lòng liên hệ qua Tổng đài 1900.6784.

Thu nhập từ hoa hồng môi giới có phải là thu nhập chịu thuế thu nhập cá nhân hay không? Cách tính thuế thu nhập cá nhân hoa hồng môi giới như thế nào? Nếu bạn còn băn khoăn các vấn đề trên, hãy theo dõi bài viết dưới đây của Luật Quang Huy để có được câu trả lời.





1. Thu nhập từ hoa hồng môi giới có phải là thu nhập chịu thuế thu nhập cá nhân không?

Hiện nay, pháp luật chưa có quy định chi tiết khái niệm tiền hoa hồng; nhưng ta có thể hiểu nôm na tiền hoa hồng là tiền số tiền thù lao mà người ủy thác trả cho người trung gian (làm đại lý hay môi giới) về những dịch vụ đã làm tùy thuộc tính chất và khối lượng công việc. Cụm từ “hoa hồng” này thường được sử dụng nhiều trong đời sống dân sự, khi một người thực hiện môi giới hay trung gian giữa bên mua và bên bán tài sản.

Tuy nhiên, các bạn không nên nhầm lẫn giữa khái niệm tiền hoa hồng, tiền thưởng và tiền trợ cấp. Mặc dù chúng đều là những khoản thu nhập không cố định, phụ thuộc vào tính chất và khối lượng công việc của người lao động nhưng về bản chất chúng là những khoản thu nhập khác nhau. Cụ thể là:

  • Tiền hoa hồng: Bạn môi giới và bán hộ cho công ty B một sản phẩm, công ty B trích cho bạn 2% giá trị sản phẩm thì số tiền này là tiền hoa hồng mà bạn có được thông qua môi giới;
  • Tiền thưởng: Tiền được cơ quan nhà nước trao thưởng về việc phát hiện, khai báo hành vi vi phạm pháp luật với cơ quan Nhà nước có thẩm quyền;
  • Tiền trợ cấp: trợ cấp tai nạn lao động hằng tháng cho người lao động bị tai nạn lao động.

Và theo quy định tại điểm c khoản 2 Điều 2 Thông tư 111/2013/TT-BTC thì tiền hoa hồng là khoản thu nhập chịu thuế, cụ thể như sau: Tiền thù lao nhận được dưới các hình thức như: tiền hoa hồng đại lý bán hàng hóa, tiền hoa hồng môi giới; tiền tham gia các đề tài nghiên cứu khoa học, kỹ thuật; tiền tham gia các dự án, đề án; tiền nhuận bút theo quy định của pháp luật về chế độ nhuận bút; tiền tham gia các hoạt động giảng dạy; tiền tham gia biểu diễn văn hoá, nghệ thuật, thể dục, thể thao; tiền dịch vụ quảng cáo; tiền dịch vụ khác, thù lao khác.

Theo đó, tiền hoa hồng từ đại lý bán hàng hóa, môi giới sẽ được xem là thu nhập tiền lương, tiền công mà người lao động nhận được từ người sử dụng lao động. Do đó, tiền hoa hồng đại lý bán hàng hóa, tiền hoa hồng môi giới sẽ là khoản thu nhập chịu thuế, người được nhận khoản tiền này phải nộp thuế thu nhập cá nhân.

Thu nhập từ hoa hồng môi giới có phải chịu thuế TNCN không?
Thu nhập từ hoa hồng môi giới có phải chịu thuế TNCN không?

2. Cách tính thuế thu nhập cá nhân hoa hồng môi giới

Đối với thu nhập tiền hoa hồng thì theo quy định của Thông tư 111/2013/TT-BTC sẽ có hai trường hợp xảy ra:

2.1. Trường hợp 1

Người lao động không ký hợp đồng hoặc ký hợp đồng dưới 3 tháng có mức thu nhập là tiền hoa hồng từ 2.000.000 đồng/lần trở lên thì tổ chức, cá nhân trả tiền hoa hồng sẽ khấu trừ thuế thu nhập cá nhân trước khi trả cho cá nhân theo mức 10%.

Ví dụ: A môi giới cho công ty Quang Huy bán được một sản phẩm trị giá 1.000.000.000 đồng (1 tỷ đồng), giữa A và công ty Quang Huy không ký hợp đồng. Nhưng công ty Quang Huy đã hứa trích 1% giá trị sản phẩm làm tiền hoa hồng cho A. Vậy thì số tiền mà A được nhận từ công ty Quang Huy  sẽ tính như sau:

  • Tiền hoa hồng: 1% x 1.000.000.000 = 10.000.000 đồng
  • Khấu trừ thuế thu nhập cá nhân: 10.000.000 x 10% = 1.000.000 đồng
  • Số tiền công ty Quang Huy trả cho A sau khi khấu trừ thuế: 10.000.000 – 1.000.000 = 9.000.000 đồng

2.2. Trường hợp 2

Đối với cá nhân cư trú ký hợp đồng lao động từ ba (03) tháng trở lên thì tổ chức, cá nhân trả thu nhập hoa hồng thực hiện khấu trừ thuế theo Biểu thuế lũy tiến từng phần.

Cách tính thuế dựa trên công thức:

Số tiền thuế TNCN phải nộp = Thu nhập tính thuế (tiền hoa hồng) x Thuế suất theo từng bậc lũy tiến

Ví dụ: C là nhân viên bất động sản ký hợp đồng lao động với Công ty cổ phần Quang Huy với thời hạn 5 năm từ ngày 30/10/2019. Hai bên thỏa thuận rõ trong hợp đồng: Thu nhập bao gồm lương cơ bản, tiền hoa hồng nếu bán được sản phẩm: mỗi sản phẩm bán được sẽ được trích 1% giá trị. Tháng 02/2020, Anh C nhận được các khoản tiền như sau:

Lương cơ bản: 15.000.000 đồng

Tiền hoa hồng: 1% x 1.000.000.000  x 2 = 20.000.000 đồng

Vì C không có khoản giảm trừ hay thu nhập không tính thuế nên thu nhập tính thuế của C là: 20.000.000 đồng

Với khoản tiền này, mức thuế thu nhập cá nhân cho tiền hoa hồng của anh C là bậc 4 theo biểu thuế lũy tiến từng phần quy định tại Luật Thuế thu nhập cá nhân 2007 sửa sửa đổi, bổ sung năm 2012.

Dù mức phần trăm hoa hồng có thể không cao nhưng trong một số trường hợp đặc thù vẫn có thể mang tới một khoản thu nhập đột biến cho người lao động. Vì là một khoản thu nhập phải đóng thuế nên cần lưu ý để tránh những rủi ro không đáng có về mặt pháp lý.




3. Cơ sở pháp lý

  • Luật Thuế thu nhập cá nhân 2007 sửa sửa đổi, bổ sung năm 2014;
  • Thông tư 111/2013/TT-BTC Hướng dẫn Luật thuế thu nhập cá nhân và Nghị định 65/2013/NĐ-CP do Bộ trưởng Bộ Tài chính ban hành.

Trên đây là bài tư vấn của chúng tôi về vấn đề Thu nhập từ hoa hồng môi giới theo quy định pháp luật hiện hành. Qua bài viết này, chúng tôi mong rằng sẽ giúp các bạn hiểu rõ hơn về vấn đề này.

Để được tư vấn đầy đủ và chính xác nhất, mời quý khách hàng liên hệ qua Tổng đài tư vấn thuế thu nhập cá nhân trực tuyến của HOTLINE 19006588 của Luật Quang Huy để nhận tư vấn thêm về vấn đề mà quý khách hàng đang gặp phải.

Trân trọng./.

5/5 - (1 bình chọn)
Tác giả bài viết
phone-call

GỌI ĐỂ TƯ VẤN MIỄN PHÍ

Scroll to Top