Bệnh viện 115 có khám bảo hiểm trái tuyến không?

Hiện nay, Luật Quang Huy có cung cấp đường dây nóng tư vấn về bảo hiểm y tế để giải đáp mọi thắc mắc liên quan đến việc mua, mức hưởng, quyền lợi, thủ tục khám chữa bệnh bảo hiểm y tế cho người dân. Nếu có nhu cầu tư vấn, hãy gọi ngay cho Luật sư của chúng tôi qua Tổng đài 19006573 để được hỗ trợ miễn phí 24/7.

Hiện nay có nhiều người vẫn thắc mắc bệnh viện 115 có khám bảo hiểm trái tuyến không? Hãy cùng Luật Quang Huy giải đáp thắc mắc trên qua bài viết dưới đây.





1. Bệnh viện 115 là bệnh viện nào?

Tiền thân của Bệnh viện Nhân dân 115 là Bệnh viện K52 được thành lập vào ngày 25/12/1968.

Từ một bệnh viện hạng 3, ngày nay Bệnh viện Nhân dân 115 đã trở thành Bệnh viện Đa khoa hạng 1 tuyến tỉnh, quy mô giường bệnh từ 200 giường đến nay là 1.600 giường, từ 16 khoa, phòng đến nay đã phát triển thành 42 khoa, phòng; từ 250 cán bộ y tế đến nay là gần 2.000 công chức, viên chức và người lao động.

Vào những năm 2005, 2006 Bệnh viện chỉ có 02 chuyên khoa mũi nhọn là khoa Ngoại Thần kinh và Thận niệu, đến nay bệnh viện đã phát triển thành 05 trung tâm chuyên khoa mũi nhọn: Thần kinh, tim mạch, Thận – Niệu, ung thư – Y học hạt nhân, gây mê hồi sức – Hồi sức tích cực. Hiện nay, tọa lạc bệnh viện tại số 527 Sư Vạn Hạnh, Phường 12, Quận 10, Thành phố Hồ Chí Minh.

Bệnh viện 115 có khám bảo hiểm trái tuyến không?
Bệnh viện 115 có khám bảo hiểm trái tuyến không?

2. Bệnh viện 115 có khám bảo hiểm không?

Theo Báo cáo số 436/TB-BHXH, có thể khẳng định bệnh viện Nhân dân 115 có khám bảo hiểm theo danh sách.

Nếu bạn đến bệnh viện Nhân dân 115 khám chữa bệnh đúng tuyến theo các trường hợp sau đây, bạn sẽ được bảo hiểm y tế thanh toán 100% theo mức hưởng của mình:

  • Đến khám bệnh, chữa bệnh đúng cơ sở khám bệnh, chữa bệnh ban đầu ghi trên thẻ bảo hiểm y tế (Bệnh viện Nhân dân 115 là nơi đăng ký khám chữa bệnh ban đầu của bạn).
  • Trường hợp trẻ em chưa có thẻ bảo hiểm y tế do chưa làm thủ tục khai sinh được sử dụng giấy chứng sinh đi khám bệnh, chữa bệnh.
  • Người tham gia bảo hiểm y tế trong tình trạng cấp cứu được cấp cứu tại bất kỳ cơ sở khám bệnh, chữa bệnh nào trên phạm vi toàn quốc. Bác sĩ hoặc y sỹ đánh giá, xác định tình trạng cấp cứu đối với người bệnh, ghi vào hồ sơ bệnh án và chịu trách nhiệm về quyết định của mình.
  • Người tham gia bảo hiểm y tế được chuyển tuyến khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế theo quy định, bao gồm:

(i) Được chuyển tuyến theo quy định tại Điều 10 và Điều 11 Thông tư số 40/2015/TT-BYT ngày 16 tháng 11 năm 2015 của Bộ trưởng Bộ Y tế về quy định đăng ký khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế ban đầu và chuyển tuyến khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế. Hồ sơ chuyển tuyến gồm giấy chuyển tuyến theo Mẫu số 6 ban hành kèm theo Nghị định số 146/2018/NĐ-CP và các giấy tờ khác (nếu có);

(ii) Được chuyển tuyến theo quy định tại khoản 3 Điều 14 Nghị định số 146/2018/NĐ-CP, bao gồm: cấp cứu; đang điều trị nội trú được phát hiện bệnh khác ngoài phạm vi chuyên môn của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh; tình trạng bệnh diễn biến vượt quá khả năng chuyên môn của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh đối với người bệnh đang điều trị nội trú hoặc điều trị ngoại trú;

(iii) Được chuyển tuyến theo quy định tại khoản 2 Điều 6 Thông tư số 04/2016/TT-BYT ngày 26 tháng 02 năm 2016 của Bộ trưởng Bộ Y tế quy định về khám bệnh, chữa bệnh và thanh toán chi phí khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế liên quan đến khám bệnh, chữa bệnh lao.

  • Người tham gia bảo hiểm y tế có giấy tờ chứng minh đang ở tại địa phương khác trong thời gian đi công tác, làm việc lưu động, học tập trung theo các hình thức đào tạo, chương trình đào tạo, tạm trú và khám bệnh, chữa bệnh ban đầu tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh cùng tuyến tỉnh hoặc tương đương với cơ sở đăng ký khám bệnh, chữa bệnh ban đầu ghi trên thẻ bảo hiểm y tế theo quy định tại khoản 7 Điều 15 Nghị định số 146/2018/NĐ-CP.
  • Người có giấy hẹn khám lại trong trường hợp đã được chuyển tuyến theo quy định tại khoản 5 Điều 15 Nghị định số 146/2018/NĐ-CP.
  • Người đã hiến bộ phận cơ thể của mình phải điều trị ngay sau khi hiến bộ phận cơ thể.
  • Trẻ sơ sinh phải điều trị ngay sau khi sinh ra.

3. Bệnh viện 115 có khám bảo hiểm trái tuyến không?

Có thể hiểu khám chữa bệnh BHYT trái tuyến là các trường hợp không thuộc khám chữa bệnh BHYT đúng tuyến theo quy định của Luật BHYT cùng các văn bản pháp lý liên quan khác.

Người tham gia BHYT đi khám bệnh tại bệnh viện 115 nếu không thuộc các trường hợp đã nêu ở phần trên là khám chữa bệnh trái tuyến.

Như đã biết ở trên, bệnh viện Nhân dân 115 là bệnh viện tuyến tỉnh, trường hợp người dân đi khám chữa bệnh ngoại trú trái tuyến thì sẽ không được bảo hiểm y tế chi trả.

Đối với trường hợp đi điều trị nội trú trái tuyến tại Bệnh viện Nhân dân 115 thì sẽ được bảo hiểm y tế chi trả theo mức hưởng là 100% chi phí khám chữa bệnh.

Ví dụ: Anh Huy có nơi đăng ký khám chữa bệnh ban đầu là trạm y tế xã, anh lên Bệnh viện Nhân dân 115 mổ ruột thừa trái tuyến, thẻ bảo hiểm y tế theo đối tượng người lao động với mức hưởng 80%.

Như vậy, anh sẽ được bảo hiểm y tế chi trả là 80% chi phí khám chữa bệnh.




4. Cơ sở pháp lý

  • Luật Bảo hiểm Y tế 2008, sửa đổi bổ sung 2014;
  • Thông tư số 30/2020/TT-BYT hướng dẫn Nghị định số 146/2018/NĐ-CP hướng dẫn Luật Bảo hiểm Y tế.

Trên đây là giải đáp về thắc mắc Bệnh viện 115 có khám bảo hiểm trái tuyến không của chúng tôi theo quy định pháp luật hiện hành. Qua bài viết này, chúng tôi mong rằng sẽ giúp các bạn hiểu rõ hơn về vấn đề này.

Để được tư vấn đầy đủ và chính xác nhất, mời quý khách hàng liên hệ qua Tổng đài tư vấn luật Bảo hiểm y tế trực tuyến của HOTLINE 19006588 của Luật Quang Huy để nhận tư vấn thêm về vấn đề mà quý khách hàng đang gặp phải.

Trân trọng./.

5/5 - (1 bình chọn)
Tác giả bài viết
phone-call

GỌI HOTLINE HỖ TRỢ

Scroll to Top