Bệnh viện chủ nhật có khám bảo hiểm không?

Hiện nay, Luật Quang Huy có cung cấp đường dây nóng tư vấn về bảo hiểm y tế để giải đáp mọi thắc mắc liên quan đến việc mua, mức hưởng, quyền lợi, thủ tục khám chữa bệnh bảo hiểm y tế cho người dân. Nếu có nhu cầu tư vấn, hãy gọi ngay cho Luật sư của chúng tôi qua Tổng đài 19006573 để được hỗ trợ miễn phí 24/7.

Đa phần mọi người chỉ được nghỉ làm vào cuối tuần, họ rất quan tâm đến thời gian này có nằm trong lịch khám bảo hiểm y tế hay không. Bài viết dưới đây của Luật Quang Huy sẽ giải đáp thắc mắc của quý khách hàng về việc chủ nhật có khám bảo hiểm không.





1. Ngày lễ, chủ nhật có khám bảo hiểm không?

Theo quy định tại Khoản 10 Điều 27 Nghị định 146/2018/NĐ-CP thì người có thẻ bảo hiểm y tế đến khám bệnh, chữa bệnh được quỹ bảo hiểm y tế thanh toán trong phạm vi được hưởng và mức hưởng bảo hiểm y tế khi thanh toán chi chi phí khám bệnh đối với cơ sở tổ chức khám bệnh bảo hiểm y tế vào ngày nghỉ, ngày lễ.

Đồng thời, Thông tư liên tịch số 16/2015/TTLT-BYT-BTC cũng quy định nếu tổ chức khám, chữa bệnh bảo hiểm y tế vào ngày nghỉ, ngày lễ, bệnh viện phải thông báo cho cơ quan bảo hiểm xã hội để bổ sung vào hợp đồng khám, chữa bệnh trước khi thực hiện. Việc khám sức khỏe bảo hiểm y tế ngày chủ nhật được áp dụng với tùy từng cơ sở y tế.

Như vậy, nếu bạn có thẻ bảo hiểm y tế đến khám chữa bệnh tại cơ sở y tế có tổ chức khám chữa bệnh bảo hiểm y tế vào ngày nghỉ, ngày lễ thì vẫn được khám bảo hiểm y tế.


2. Lịch khám bảo hiểm y tế cuối tuần tại bệnh viện

Cụ thể, sẽ có 2 trường hợp xảy ra khi khám bảo hiểm y tế vào ngày cuối tuần và ngày lễ:

2.1. Với bệnh viện có tổ chức khám bảo hiểm y tế

Bệnh viện có đủ khả năng tổ chức khám chữa bệnh bảo hiểm y tế vào ngày cuối tuần hoặc ngày lễ phải thông báo để cơ quan bảo hiểm xã hội biết nhằm bổ sung vào hợp đồng khám, chữa bệnh trước khi thực hiện lịch khám này.

Có như vậy thì người tham gia bảo hiểm y tế khi đến khám chữa bệnh vào những ngày này mới được quỹ bảo hiểm y tế thanh toán theo phạm vi quyền lợi và mức hưởng bảo hiểm mà Nhà nước đã quy định.

2.2. Với bệnh viện không tổ chức khám bảo hiểm y tế

Người bệnh sẽ vẫn được hưởng quyền lợi bảo hiểm y tế như những ngày thường trong tuần nếu cấp cứu vào cuối tuần hoặc ngày lễ. Trong trường hợp cấp cứu, người bệnh được quyền đến khám chữa bệnh tại bất cứ cơ sở y tế nào cũng vẫn là đúng tuyến và được chi trả bảo hiểm y tế như quy định.

Bệnh viện chủ nhật có khám bảo hiểm không?
Bệnh viện chủ nhật có khám bảo hiểm không?

3. Chi trả bảo hiểm y tế cho ngày khám chữa bệnh vào cuối tuần, ngày lễ như thế nào?

Người có thẻ bảo hiểm y tế đến khám bệnh, chữa bệnh được quỹ bảo hiểm y tế thanh toán trong phạm vi được hưởng và mức hưởng bảo bảo hiểm y tế. Tùy từng nhóm đối tượng mà mức chi trả khám chữa bệnh cho người có thẻ bảo hiểm y tế vào ngày cuối tuần hay ngày lễ tại các cơ sở có tổ chức khám, chữa bệnh bảo hiểm y tế vào những ngày này sẽ có sự khác nhau.

Mức chi trả đối với những trường hợp khám chữa bệnh vào ngày cuối tuần trái tuyến:

  • Trái tuyến huyện mức hưởng bảo hiểm y tế là 100% chi phí khám bệnh, chữa bệnh theo mức hưởng quy định
  • Trái tuyến tỉnh mức hưởng là 100% chi phí điều trị nội trú theo mức hưởng quy định
  • Trái tuyến trung ương là 40% chi phí điều trị nội trú theo mức hưởng quy định.

4. Một số điều người bệnh cần lưu ý khi khám chữa bệnh bảo hiểm y tế

Thứ nhất, khi đi khám bệnh, chữa bệnh phải xuất trình thẻ bảo hiểm y tế còn giá trị sử dụng và giấy tờ tùy thân có ảnh hợp lệ. Với trường hợp những người đang chờ cấp lại thẻ phải xuất trình giấy hẹn cấp lại hoặc đổi thẻ bảo hiểm y tế do tổ chức bảo hiểm xã hội nơi tiếp nhận hồ sơ và giấy tờ chứng minh nhân thân.

Thứ hai, những trường hợp không được bảo hiểm y tế chi trả bao gồm:

  •  Đã được ngân sách nhà nước chi trả chi phí khám chữa bệnh.
  •  Điều dưỡng, an dưỡng tại cơ sở điều dưỡng, an dưỡng.
  •  Khám sức khỏe.
  •  Xét nghiệm, chẩn đoán thai không nhằm mục đích điều trị.
  •  Sử dụng kỹ thuật hỗ trợ sinh sản, dịch vụ kế hoạch hóa gia đình, nạo hút thai, phá thai, trừ trường hợp phải đình chỉ thai nghén do nguyên nhân bệnh lý của thai nhi hay của sản phụ.
  •  Sử dụng dịch vụ thẩm mỹ.
  •  Điều trị lác, cận thị và tật khúc xạ của mắt.
  • Sử dụng vật tư y tế thay thế bao gồm chân tay giả, mắt giả, răng giả, kính mắt, máy trợ thính, phương tiện trợ giúp vận động trong khám bệnh, chữa bệnh và phục hồi chức năng.
  • Khám bệnh, chữa bệnh, phục hồi chức năng đối với bệnh nghề nghiệp, tai nạn lao động, thảm họa.
  • Khám bệnh, chữa bệnh trong trường hợp tự tử, tự gây thương tích.
  • Khám bệnh, chữa bệnh nghiện ma túy, nghiện rượu hoặc chất gây nghiện khác.
  • Khám bệnh, chữa bệnh tổn thương về thể chất, tinh thần do hành vi vi phạm pháp luật của người đó gây ra.
  • Giám định y khoa, giám định pháp y, giám định pháp y tâm thần.
  • Tham gia thử nghiệm lâm sàng, nghiên cứu khoa học.

Thứ ba, không phải cơ sở nào cũng áp dụng lịch khám bảo hiểm y tế vào ngày cuối tuần. Vì thế, bạn cần tìm hiểu kỹ để đảm bảo hưởng đúng quyền lợi, tránh mất thời gian và công sức.




5. Cơ sở pháp lý

  • Luật bảo hiểm y tế 2008 sửa đổi, bổ sung năm 2014
  • Nghị định 146/2018/NĐ-CP hướng dẫn Luật bảo hiểm y tế
  • Thông tư liên tịch số 16/2015/TTLT-BYT-BTC của Bộ Tài chính, Bộ Y tế hướng dẫn thực hiện bảo hiểm y tế.

Trên đây là một số nội dung về vấn đề khám bảo hiểm ngày chủ nhật, nghỉ Lễ, nghỉ Tết. Qua bài viết này, chúng tôi mong rằng sẽ giúp các bạn hiểu rõ hơn về vấn đề này hơn.

Nếu còn điều gì chưa rõ, cần hỗ trợ, các bạn có thể liên hệ đến Tổng đài tư vấn luật bảo hiểm y tế trực tuyến của Luật Quang Huy qua HOTLINE 19006588

Trân trọng./.

5/5 - (1 bình chọn)
Tác giả bài viết
phone-call

GỌI HOTLINE HỖ TRỢ

Scroll to Top