Có được cho người khác mượn thẻ bảo hiểm y tế để đi khám bệnh không?

Có được cho người khác mượn thẻ BHYT để đi khám bệnh không?
Nếu có vấn đề cần giải đáp thắc mắc về bảo hiểm y tế, bạn vui lòng liên hệ ngay qua số điện thoại Tổng đài hỏi đáp bảo luật bảo hiểm y tế 19006573 để được tư vấn hỗ trợ trực tuyến. Trân trọng.

Chào Luật sư, tôi đang có một vấn đề về chế độ bảo hiểm y tế cần tư vấn. Em gái tôi không mua bảo hiểm y tế và tôi muốn cho em gái mượn thẻ bhyt để đi khám bảo hiểm y tế có được không?

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và đặt câu hỏi tới Luật Quang Huy. Về vấn đề mượn thẻ bảo hiểm y tế để đi khám bệnh, căn cứ vào những quy định của pháp luật chúng tôi xin tư vấn như sau:


1. Nghĩa vụ của người tham gia bảo hiểm y tế

Căn cứ tại Khoản 2 Điều 37 Luật Bảo hiểm y tế năm 2014 có quy định như sau:

Sử dụng thẻ bảo hiểm y tế đúng mục đích, không cho người khác mượn thẻ bảo hiểm y tế.

Như vậy, nghĩa vụ này đã được quy định rõ ràng và cụ thể trong Luật và mang tính chất bắt buộc với mọi người tham gia bảo hiểm y tế. Như vậy, người tham gia bảo hiểm y tế sẽ không được phép mượn thẻ của người khác hoặc cho người khác mượn thẻ của mình để đi khám bệnh. Do đó, bạn không được phép cho em gái mượn thẻ của mình để đi khám bệnh.


2. Xử phạt hành chính khi cho người khác mượn thẻ BHYT

Căn cứ tại Khoản 2 Điều 65 Nghị định số 176/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực y tế, như sau:

2. Phạt tiền đối với hành vi cho người khác mượn thẻ bảo hiểm y tế hoặc sử dụng thẻ bảo hiểm y tế của người khác trong khám bệnh, chữa bệnh theo một trong các mức sau đây:

a) Từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với trường hợp vi phạm nhưng chưa làm thiệt hại đến quỹ bảo hiểm y tế;

b) Từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với trường hợp vi phạm làm thiệt hại đến quỹ bảo hiểm y tế.

3. Biện pháp khắc phục hậu quả:

a) Buộc hoàn trả số tiền đã được quỹ bảo hiểm y tế chi trả vào tài khoản thu của quỹ bảo hiểm y tế đối với hành vi quy định tại Điểm b Khoản 1 và Điểm b Khoản 2 Điều này;

b) Buộc người sử dụng thẻ bảo hiểm y tế hoàn trả toàn bộ chi phí khám bệnh, chữa bệnh đã được quỹ bảo hiểm y tế chi trả vào tài khoản thu của quỹ bảo hiểm y tế đối với hành vi quy định tại Điểm b Khoản 1 và Điểm b Khoản 2 Điều này;

c) Kiến nghị cơ quan nhà nước có thẩm quyền thu hồi thẻ bảo hiểm y tế đối với hành vi quy định tại Khoản 1 Điều này.”

Theo quy định tại Điều này, hành vi cho người khác mượn thẻ bảo hiểm để đi khám chữa bệnh là trái với quy định của pháp luật bạn sẽ bị thu hồi thẻ bảo hiểm y tế đối và có thể sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính từ 500.000 đồng đến 2.000.000 đồng.

Ngoài ra, bạn có thể sẽ phải chịu xử phạt hành chính và buộc thực hiện các biện pháp khắc phục khác tùy vào hậu quả của hành vi cho mượn thẻ BHYT của bạn gây ra.


3. Biện pháp khắc phục hậu quả khi cho người khác mượn thẻ BHYT

Căn cứ theo quy định tại Khoản 3 Điều 65 Nghị định số 176/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực y tế thì trường hợp vi phạm như trên sẽ buộc phải thực hiện các biện pháp khắc phục hậu quả như sau:

Có được cho người khác mượn thẻ bảo hiểm y tế để khám bệnh không

  • Buộc hoàn trả số phí bảo hiểm y tế đã được quỹ bảo hiểm y tế chi trả vào tài khoản thu của quỹ bảo hiểm y tế đối với hành vi hành vi cho người khác mượn thẻ bảo hiểm y tế hoặc sử dụng thẻ bảo hiểm y tế của người khác trong khám bệnh, chữa bệnh
  • Buộc người sử dụng thẻ bảo hiểm y tế hoàn trả toàn bộ mức thanh toán bảo hiểm y tế bao gồm: chi phí khám bệnh, chữa bệnh đã được quỹ bảo hiểm y tế chi trả vào tài khoản thu của quỹ bảo hiểm y tế đối với hành vi hành vi cho người khác mượn thẻ bảo hiểm y tế hoặc sử dụng thẻ bảo hiểm y tế của người khác trong khám bệnh, chữa bệnh.
  • Kiến nghị cơ quan nhà nước có thẩm quyền thu hồi thẻ bảo hiểm y tế đối với hành vi cho người khác mượn thẻ để khám chữa bệnh bảo hiểm y tế.

4. Cơ sở pháp lý

  • Luật Bảo hiểm y tế năm 2008 sửa đổi bổ sung năm 2014
  • Nghị định số 176/2013/NĐ-CP Quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực y tế

Trên đây là toàn bộ phần tư vấn của chúng tôi về vấn đề: Cho người khác mượn thẻ bảo hiểm y tế để đi khám bệnh nếu còn vấn đề thắc mắc hoặc chưa rõ bạn có thể liên hệ trực tiếp với chúng tôi qua tổng đài tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến của HOTLINE 19006588 của Luật Quang Huy để được tư vấn trực tiếp.

Trân trọng./.

5/5 - (1 bình chọn)
Nguyễn Thị Huyền
Nguyễn Thị Huyền
Chuyên viên pháp lý Nguyễn Thị Huyền. Hiện đang là Trưởng phòng Quản lý Nhân sự tại Công ty Luật TNHH Quang Huy và Cộng sự. Chuyên về các vấn đề pháp lý liên quan đến pháp luật lao động, pháp luật bảo hiểm,...
Theo dõi
Thông báo của
guest
0 Góp ý
Phản hồi nội tuyến
Xem tất cả bình luận
phone-call

HOTLINE TƯ VẤN BHXH

Scroll to Top