Con thương binh có được hưởng bảo hiểm y tế không?

Hiện nay, Luật Quang Huy có cung cấp đường dây nóng tư vấn về bảo hiểm y tế để giải đáp mọi thắc mắc liên quan đến việc mua, mức hưởng, quyền lợi, thủ tục khám chữa bệnh bảo hiểm y tế cho người dân. Nếu có nhu cầu tư vấn, hãy gọi ngay cho Luật sư của chúng tôi qua Tổng đài 19006573 để được hỗ trợ miễn phí 24/7.

Là một đối tượng đặc biệt, con của thương binh có được cấp phát thẻ bảo hiểm y tế và hưởng quyền lợi bảo hiểm y tế miễn phí hay không? Bài viết dưới đây của Luật Quang Huy sẽ giải đáp thắc mắc cho bạn đọc về việc con thương binh có được hưởng bảo hiểm y tế không.





1. Con thương binh có được hưởng bảo hiểm y tế không?

Theo quy định của Luật Bảo hiểm y tế sửa đổi, bổ sung năm 2014 và Pháp lệnh ưu đãi người có công số 02/2020/UBTVQH14 cũng có hiệu lực từ ngày 01/7/2021 thì con của thương binh được hưởng bảo hiểm y tế. Theo đó, không chỉ thương binh, bệnh binh cũng được hưởng chính sách ưu đãi về BHYT, mà thân nhân của họ cũng được hưởng chính sách này bao gồm:

  • Cha đẻ, mẹ đẻ, vợ hoặc chồng, con từ đủ 06 tuổi đến chưa đủ 18 tuổi hoặc từ đủ 18 tuổi trở lên nếu còn tiếp tục đi học hoặc bị khuyết tật nặng, khuyết tật đặc biệt nặng của thương binh, người hưởng chính sách như thương binh, bệnh binh có tỷ lệ tổn thương cơ thể từ 61% trở lên;
  • Người phục vụ thương binh, người người hưởng chính sách như thương binh, người phục vụ bệnh binh có tỷ lệ tổn thương cơ thể từ 81% trở lên sống ở gia đình.

Thêm vào đó, Căn cứ Khoản 12 Điều 3 Nghị định 146/2018/NĐ-CP quy định như sau:

Điều 3. Nhóm do ngân sách nhà nước đóng

12. Thân nhân của người có công với cách mạng, trừ các đối tượng quy định tại khoản 11 Điều này, gồm:

a) Cha đẻ, mẹ đẻ, vợ hoặc chồng, con từ trên 6 tuổi đến dưới 18 tuổi hoặc từ đủ 18 tuổi trở lên nếu còn tiếp tục đi học hoặc bị khuyết tật nặng, khuyết tật đặc biệt nặng của các đối tượng: Người hoạt động cách mạng trước ngày 01 tháng 01 năm 1945; người hoạt động cách mạng từ ngày 01 tháng 01 năm 1945 đến ngày khởi nghĩa tháng Tám năm 1945; anh hùng Lực lượng vũ trang nhân dân, anh hùng Lao động trong thời kỳ kháng chiến; thương binh, bệnh binh suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên; người hoạt động kháng chiến bị nhiễm chất độc hóa học suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên.

Như vậy, trường hợp con của thương binh suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên mà có độ tuổi từ 6 tuổi đến dưới 18 tuổi hoặc từ đủ 18 tuổi trở lên nhưng còn đi học hoặc bị khuyết tật nặng, khuyết tật đặc biệt nặng thì sẽ thuộc đối tượng được ngân sách nhà nước cấp thẻ bảo hiểm y tế miễn phí.

Ngược lại, trong trường hợp con của thương binh không thuộc các trường hợp trên thì sẽ không thuộc đối tượng được ngân sách nhà nước cấp thẻ bảo hiểm y tế miễn phí.

Con thương binh có được hưởng bảo hiểm y tế không?
Con thương binh có được hưởng bảo hiểm y tế không?

2. Mức hưởng bảo hiểm y tế của con thương binh

Căn cứ theo quy định tại điểm đ khoản 1 Điều 22 Luật bảo hiểm y tế sửa đổi, bổ sung năm 2014 thì đối với con thương binh thì mức hưởng là 80% chi phí khám bệnh, chữa bệnh mà sẽ không được hưởng 100%.

Trường hợp con thương binh tự đi khám bệnh, chữa bệnh không đúng tuyến được quỹ bảo hiểm y tế thanh toán theo mức hưởng quy định tại khoản 1 Điều 22 Luật Bảo hiểm y tế theo tỷ lệ như sau, trừ trường hợp quy định tại khoản 5 Điều này:

  • Tại bệnh viện tuyến trung ương là 32% chi phí điều trị nội trú;
  • Tại bệnh viện tuyến tỉnh là 80% chi phí điều trị nội trú từ ngày 01 tháng 01 năm 2021 trong phạm vi cả nước;
  • Tại bệnh viện tuyến huyện là 80% chi phí khám bệnh, chữa bệnh từ ngày 01 tháng 01 năm 2016.



3. Cơ sở pháp lý

  • Luật Bảo hiểm y tế năm 2008 sửa đổi, bổ sung năm 2014;
  • Pháp lệnh ưu đãi người có công số 02/2020/UBTVQH14;
  • Nghị định 146/2018/NĐ-CP hướng dẫn Luật Bảo hiểm y tế.

Trên đây là bài tư vấn của chúng tôi về vấn đề con thương binh có được hưởng bảo hiểm y tế không theo quy định pháp luật hiện hành.

Để được tư vấn đầy đủ và chính xác nhất, mời quý khách hàng liên hệ qua Tổng đài tư vấn luật bảo hiểm y tế trực tuyến của HOTLINE 19006588 của Luật Quang Huy để nhận tư vấn thêm về vấn đề mà quý khách hàng đang gặp phải.

Trân trọng./.

5/5 - (1 bình chọn)
Tác giả bài viết
phone-call

GỌI HOTLINE HỖ TRỢ

Scroll to Top