Chi phí thay khớp gối có bảo hiểm y tế chi trả không?

Nếu có vấn đề cần giải đáp thắc mắc về bảo hiểm y tế, bạn vui lòng liên hệ ngay qua số điện thoại Tổng đài hỏi đáp bảo luật bảo hiểm y tế 19006573 để được tư vấn hỗ trợ trực tuyến. Trân trọng.

Thay khớp gối nhân tạo là phương pháp cần thiết trong trường hợp khớp gối của bệnh nhân bị hư hỏng nặng. Tuy nhiên trong những trường hợp này, họ cần biết chi phí thay khớp gối có bảo hiểm y tế chi trả hay không để bảo vệ quyền lợi của mình. Bài viết dưới đây của Luật Quang Huy sẽ giải đáp thắc mắc của quý khách hàng về vấn đề này.


1. Chi phí thay khớp gối có bảo hiểm y tế chi trả không?

Hiện nay, nếu bạn có bảo hiểm y tế, chữa bệnh bảo hiểm y tế đúng quy định, được bác sĩ chỉ định thay khớp gối sẽ được quỹ bảo hiểm y tế thanh toán chi phí thay khớp gối thay thế trong phạm vi được hưởng và mức hưởng bảo hiểm y tế theo quy định hiện hành.

Nếu người tham gia bảo hiểm y tế đi thay khớp gối đúng tuyến thì sẽ được bảo hiểm y tế chi trả 100% chi phí khám chữa bệnh theo mức hưởng của mình.

Trường hợp người tham gia bảo hiểm y tế khi đi thay khớp gối trái tuyến sẽ được bảo hiểm y tế chi trả theo tỷ lệ như sau:

  • Tại bệnh viện tuyến huyện là 100% chi phí khám chữa bệnh;
  • Tại bệnh viện tuyến tỉnh là 100% chi phí điều trị nội trú;
  • Tại bệnh viện tuyến trung ương là 40% chi phí điều trị nội trú.
Chi phí thay khớp gối có bảo hiểm y tế chi trả không?
Chi phí thay khớp gối có bảo hiểm y tế chi trả không?

2. Chi phí thay khớp gối là bao nhiêu tiền?

Trong đó, theo quy định tại Điều 3 Thông tư số 04/2017/TT-BYT, khớp gối các loại, các cỡ được quỹ bảo hiểm y tế thanh toán theo số lượng vật tư y tế thực tế sử dụng cho người bệnh, theo giá mua vào cơ sở khám, chữa bệnh theo quy định của pháp luật về đấu thầu và không cao hơn mức tương ứng là 45 triệu đồng/1 bộ.

Còn chi phí phẫu thuật,  còn tùy thuộc vào kỹ thuật mà người bệnh áp dụng (bán phần hoặc toàn phần) cụ thể, trường hợp thay khớp gối một phần sẽ có chi phí rẻ hơn thay khớp gối toàn phần.

Bên cạnh đó, chi phí còn phụ thuộc vào địa chỉ thực hiện phẫu thuật, mức độ bệnh lý nền và một số yếu tố khách quan khác. Vì vậy, nếu muốn biết chi phí chính xác, bạn nên liên hệ tới nhân viên tư vấn của bệnh viện để được giải đáp cụ thể và chi tiết.

Như vậy, phương pháp phẫu thuật thay khớp gối nhân tạo thường có chi phí dao động trong khoảng từ 40 – 80.000.000 đồng.

Đối với với chi phí với những người thay khớp gối có thẻ bảo hiểm y tế:

Mổ thay khớp gối thuộc kỹ thuật cao, chi phí lớn được Bảo hiểm xã hội thanh toán theo quyền lợi thẻ nếu người có thẻ bảo hiểm y tế thực hiện đủ thủ tục khám chữa bệnh bảo hiểm y tế theo quy định, nhưng tối đa không quá 40 tháng lương tối thiểu hiện hành (tương đương 33,2 triệu đồng).

Trường hợp người có thẻ bảo hiểm y tế muốn chọn bệnh viện điều trị theo yêu cầu thì có thể đến bệnh viện nào đó mà không cần giấy chuyển viện của cơ sở khám chữa bệnh ban đầu nhưng phải trình thẻ bảo hiểm y tế và giấy tờ tùy thân có ảnh hợp lệ thì cũng được Bảo hiểm xã hội  thanh toán.

Hiện nay, thay khớp gối là thủ thuật ngoại khoa được thực hiện khá phổ biến tại các bệnh viện hoặc các cơ sở chuyên khoa. Tuy nhiên, bạn nên lựa chọn những cơ sở uy tín, bệnh viện lớn để hạn chế những rủi ro không đáng có.


3. Cơ sở pháp lý

  • Luật Bảo hiểm y tế năm 2008 sửa đổi, bổ sung năm 2014;
  • Thông tư số 04/2017/TT-BYT ban hành danh mục và tỷ lệ, điều kiện thanh toán đối với vật tư y tế thuộc phạm vi được hưởng của người  tham gia bảo hiểm y tế.

Trên đây là một số nội dung về vấn đề chi phí thay khớp gối có bảo hiểm y tế chi trả không. Qua bài viết này, chúng tôi mong rằng sẽ giúp các bạn hiểu rõ hơn về vấn đề này hơn.

Nếu còn điều gì chưa rõ, cần hỗ trợ, các bạn có thể liên hệ đến Tổng đài tư vấn luật bảo hiểm y tế trực tuyến của Luật Quang Huy qua HOTLINE 19006588

Trân trọng./.

5/5 - (1 bình chọn)
Tác giả bài viết
phone-call

HOTLINE TƯ VẤN BHXH

Scroll to Top