Có phải cấp đổi khi thẻ bảo hiểm y tế bị mờ?

Hiện nay, Luật Quang Huy có cung cấp đường dây nóng tư vấn về bảo hiểm y tế để giải đáp mọi thắc mắc liên quan đến việc mua, mức hưởng, quyền lợi, thủ tục khám chữa bệnh bảo hiểm y tế cho người dân. Nếu có nhu cầu tư vấn, hãy gọi ngay cho Luật sư của chúng tôi qua Tổng đài 19006573 để được hỗ trợ miễn phí 24/7.

Thẻ bảo hiểm y tế là quan trọng và cần thiết khi đi khám chữa bệnh. Tuy nhiên, trường hợp khi đi khám chữa bệnh mà thẻ bảo hiểm y tế bị mờ thì bệnh viện có chấp nhận không? Có cần phải làm thủ tục đổi lại thẻ không? Bài viết sau đây của Luật Quang Huy sẽ hướng dẫn bạn cách xử lý khi thẻ bảo hiểm y tế bị mờ.





1. Bệnh viện có chấp nhận thẻ bảo hiểm y tế bị mờ không?

Căn cứ theo quy định tại Khoản 3 Điều 15 Nghị định 146/2018/NĐ-CP, người tham gia bảo hiểm y tế khi đến khám chữa bệnh phải xuất trình thẻ bảo hiểm y tế có ảnh cho cơ sở y tế.

Trường hợp thẻ bảo hiểm y tế chưa có ảnh thì phải xuất trình một trong các giấy tờ tùy thân có ảnh do cơ quan, tổ chức có thẩm quyền cấp, hoặc Giấy xác nhận của Công an cấp xã, hoặc giấy tờ khác có xác nhận của cơ sở giáo dục nơi quản lý học sinh, sinh viên; các giấy tờ chứng minh nhân thân hợp pháp khác.

Trường hợp thẻ bị mờ gây khó khăn cho việc xác minh nhân thân của người bệnh thì bệnh viện sẽ không chấp nhận.

Do đó, trường hợp thẻ bảo hiểm y tế bị mờ thì bạn hãy chủ động đến cơ quan bảo hiểm làm thủ tục cấp đổi thẻ bảo hiểm y tế để bảo đảm quyền lợi tốt nhất cho bản thân khi đi khám chữa bệnh.

Có phải cấp đổi khi thẻ bảo hiểm y tế bị mờ?
Có phải cấp đổi khi thẻ bảo hiểm y tế bị mờ?

2. Thủ tục cấp đổi thẻ bảo hiểm y tế bị mờ?

Để cấp đổi thẻ bảo hiểm y tế bị mờ, bạn hãy thực hiện theo các bước sau đây:

Bước 1. Chuẩn bị đầy đủ hồ sơ để đổi thẻ bảo hiểm y tế.

Căn cứ quy định tại Điều 27 Quyết định 595/QĐ-BHXH về thành phần hồ sơ xin cấp lại thẻ bảo hiểm y tế bao gồm các giấy tờ sau:

  • Thẻ bảo hiểm y tế cũ;
  • Tờ khai cung cấp và thay đổi thông tin người tham gia bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế theo mẫu TK1-TS.
  • Giấy khai sinh, Chứng minh nhân dân/Căn cước công dân/Hộ chiếu (bản sao).
  • Trường hợp người lao động được hưởng quyền lợi bảo hiểm y tế cao hơn: bổ sung Giấy tờ chứng minh (nếu có) theo Phụ lục 03 Quyết định 595/QĐ-BHXH.

Theo quy định của pháp luật để cấp lại thẻ bảo hiểm y tế người xin cấp lại phải chuẩn bị đầy đủ các giấy tờ trên để cơ quan bảo hiểm xã hội căn cứ vào đó để giải quyết cấp lại thẻ. Trường hợp không cung cấp đủ các giấy tờ có thể sẽ không được giải quyết hoặc quá trình giải quyết sẽ bị chậm và phải mất thời gian cung cấp lại đầy đủ hồ sơ.

Bước 2. Nộp hồ sơ xin cấp đổi thẻ bảo hiểm y tế cho cơ quan bảo hiểm xã hội có thẩm quyền.

Theo quy định tại khoản 3 Điều 3 Quyết định 595/QĐ-BHXH có quy định về nơi cấp lại thẻ bảo hiểm y tế như sau:

  • Cơ quan bảo hiểm xã hội huyện: Cấp mới, cấp lại, đổi thẻ bảo hiểm y tế cho người tham gia bảo hiểm y tế do cơ quan bảo hiểm xã hội huyện thu;
  • Cơ quan bảo hiểm xã hội tỉnh: Cấp mới, cấp lại, đổi thẻ bảo hiểm y tế cho người tham gia bảo hiểm y tế tại các đơn vị do cơ quan bảo hiểm xã hội tỉnh trực tiếp thu và người hưởng trợ cấp thất nghiệp trong tỉnh.

Bước 3. Cơ quan bảo hiểm xã hội cấp lại thẻ cho người tham gia bảo hiểm y tế.

Sau khi nộp hồ sơ, cơ quan bảo hiểm xã hội sẽ kiểm tra tính đầy đủ và hợp lệ của bộ hồ sơ. Nếu hồ sơ đủ điều kiện cơ quan bảo hiểm xã hội sẽ tiến hành cấp lại thẻ bảo hiểm y tế cho người tham gia.

Lưu ý: Trong thời gian chờ làm lại thẻ bảo hiểm y tế bị mờ, người tham gia bảo hiểm y tế vẫn được hưởng quyền lợi của mình khi tham gia khám chữa bệnh. Theo đó, khi đi tham gia khám chữa bệnh chỉ cần xuất trình giấy hẹn cấp lại thẻ kèm theo giấy tờ chứng minh về nhân thân sẽ được hưởng mức hưởng như bình thường.


3. Thời hạn cấp lại thẻ bảo hiểm y tế bị mờ?

Căn cứ theo quy định tại Khoản 2 Điều 30 Quyết định số 595/QĐ-BHXH, thời hạn cấp lại thẻ bảo hiểm y tế khi điều chỉnh thông tin được quy định như sau:

  • Trường hợp người tham gia thay đổi thông tin trên thẻ thẻ bảo hiểm y tế thì thời hạn được cấp lại thẻ không quá 3 ngày kể từ ngày nhận đủ hồ sơ;
  • Trường hợp người tham gia đang điều trị tại các cơ sở khám chữa bệnh thì thời hạn được cấp lại thẻ là trong ngày khi nhận đủ hồ sơ theo quy định;
  • Trường hợp người tham gia đang điều trị tại các cơ sở khám bệnh, chữa bệnh, thực hiện trong ngày khi nhận đủ hồ sơ theo quy định.



4. Cơ sở pháp lý

  • Luật Bảo hiểm y tế năm 2008 sửa đổi, bổ sung năm 2014;
  • Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 ban hành ngày 20/11/2014;
  • Thông tư số 14/2014/TT-BYT quy định việc chuyển tuyến giữa cơ sở khám, chữa bệnh do Bộ trưởng Bộ Y tế ban hành;
  • Nghị định số 146/2018/NĐ-CP hướng dẫn Luật bảo hiểm y tế;
  • Thông tư số 30/2020/TT-BYT hướng dẫn Nghị định 146/2018/NĐ-CP hướng dẫn Luật bảo hiểm y tế do Bộ Y tế ban hành.

Trên đây là toàn bộ câu trả lời của chúng tôi về thắc mắc thẻ bảo hiểm y tế bị mờ có được cấp đổi hay không.

Nếu còn vấn đề thắc mắc hoặc chưa rõ bạn có thể liên hệ trực tiếp với chúng tôi qua Tổng đài tư vấn Luật bảo hiểm y tế của HOTLINE 19006588 của Luật Quang Huy để được tư vấn trực tiếp.

Trân trọng./.

5/5 - (1 bình chọn)
Tác giả bài viết
phone-call

GỌI HOTLINE HỖ TRỢ

Scroll to Top