Bảo hiểm y tế có được khám khác tỉnh không?

Hiện nay, Luật Quang Huy có cung cấp đường dây nóng tư vấn về bảo hiểm y tế để giải đáp mọi thắc mắc liên quan đến việc mua, mức hưởng, quyền lợi, thủ tục khám chữa bệnh bảo hiểm y tế cho người dân. Nếu có nhu cầu tư vấn, hãy gọi ngay cho Luật sư của chúng tôi qua Tổng đài 19006573 để được hỗ trợ miễn phí 24/7.

Trong thực tế do điều kiện công việc, chỗ ở mà người dân buộc phải thực hiện khám bệnh, chữa bệnh khác tỉnh. Xin mời quý bạn đọc cùng theo dõi bài viết dưới đây của Luật Quang Huy, chúng tôi sẽ giải đáp mọi thắc mắc của bạn về vấn đề bảo hiểm y tế có được khám khác tỉnh không.





1. Bảo hiểm y tế là gì?

Bảo hiểm do Nhà nước tổ chức và quản lí nhằm huy động sự đóng góp của cá nhân, tập thể và cả cộng đồng xã hội, phục vụ mục đích chăm lo sức khỏe, khám và chữa bệnh cho nhân dân.

Theo quy định tại khoản 1 Điều 2 Luật bảo hiểm y tế 2008 sửa đổi, bổ sung 2014 thì bảo hiểm y tế là hình thức bảo hiểm bắt buộc được áp dụng đối với các đối tượng theo quy định của Luật này để chăm sóc sức khỏe, không vì mục đích lợi nhuận do Nhà nước tổ chức thực hiện.


2. Bảo hiểm y tế có được khám khác tỉnh không?

Căn cứ theo quy định tại khoản 3 Điều 22 Luật Bảo hiểm y tế 2008 sửa đổi và bổ sung năm 2014 thì bạn hoàn toàn có thể thực hiện khám BHYT khác tỉnh và được xếp vào trường hợp khám chữa bệnh BHYT không đúng tuyến. Vậy nên, khi khám bảo hiểm trái tuyến bạn vẫn sẽ được bảo hiểm chi trả tuy nhiên tùy từng trường hợp mức BHYT chi trả sẽ khác nhau.

Bảo hiểm y tế có được khám khác tỉnh không?
Bảo hiểm y tế có được khám khác tỉnh không?

3. Mức hưởng bảo hiểm y tế khác tỉnh

Theo quy định pháp luật bảo hiểm hiện hành thì người đi khám bảo hiểm y tế khác tỉnh vẫn sẽ được hưởng chế độ cụ thể như sau:

Trường hợp bệnh nhân đi khám bệnh không đúng tuyến sẽ được quỹ bảo hiểm y tế thanh toán theo mức quy định tại khoản 1 Điều 22 Luật Bảo hiểm y tế và  Điều 14 Nghị định 146/2018/NĐ-CP  theo tỷ lệ như sau:

  • Bệnh nhân khám và điều trị bệnh tại bệnh viện tuyến trung ương sẽ được hưởng 40% chi phí điều trị nội trú. Còn với điều trị ngoại trú sẽ không được hưởng bảo hiểm y tế thanh toán;
  • Bệnh nhân khám và điều trị tại bệnh viện tuyến tỉnh được hưởng 100% chi phí khi điều trị nội trú, áp dụng trong phạm vi cả nước;
  • Đối với bệnh nhân khám và điều trị tại bệnh viện tuyến huyện sẽ được hưởng là 100% chi phí khám chữa bệnh;

Vì vậy hiện nay nếu đi khám bảo hiểm y tế khác tỉnh ở tuyến huyện trên toàn quốc bạn vẫn được hưởng 100% quyền lợi như đi đúng tuyến.

Ngoài ra bạn vẫn sẽ được hưởng bảo hiểm y tế đúng tuyến nếu khác tỉnh trong những trường hợp đặc biệt sau:

  • Trường hợp bệnh nhân tự đến khám chữa bệnh tại bệnh viện tuyến tỉnh và đang trong các trường hợp như cấp cứu, đang điều trị nội trú được phát hiện bệnh khác ngoài phạm vi chuyên môn của cơ sở khám chữa bệnh Tình trạng bệnh diễn biến vượt quá khả năng chuyên môn thì cơ sở khám chữa bệnh tuyến tỉnh thì sẽ chuyển tuyến lên Trung ương. Lúc này, bệnh nhân vẫn sẽ được hưởng đầy đủ về chế độ bảo hiểm y tế, cho dù khác tỉnh.
  • Đối với trường hợp bạn là người dân tộc thiểu số và thuộc gia đình hộ nghèo tham gia bảo hiểm đang sinh sống tại khu vực có điều kiện kinh tế khó khăn hoặc vùng có điều kiện kinh tế đặc biệt khó khăn. Người đang sinh sống tại các huyện, đảo, nếu đi khám chữa bệnh không đúng tuyến sẽ được quỹ bảo hiểm y tế chi trả chi phí thăm khám đối với tuyến huyện và tuyến tỉnh, điều trị nội trú đối với tuyến trung ương theo như khám đúng tuyến.

Nếu bạn thuộc nhiều đối tượng tham gia bảo hiểm y tế được quy định tại luật bảo hiểm y tế như trên thì được hưởng quyền lợi bảo hiểm y tế theo đối tượng có quyền lợi cao nhất.

Lưu ý khi chi phí khám bệnh, chữa bệnh đối với các trường hợp vượt tuyến chuyên môn kỹ thuật, khám bệnh, chữa bệnh theo yêu cầu, sử dụng dịch vụ kỹ thuật cao chi phí lớn sẽ được Chính phủ quy định mức thanh toán riêng.


4. Điều kiện để hưởng bảo hiểm y tế khi đi khám khác tỉnh?

Để có thể hưởng bảo hiểm y tế khi đi khám khác tỉnh thì bạn cần phải đáp ứng những điều kiện sau:

  • Để được hưởng chế độ bảo hiểm y tế bệnh nhân khi đi khám, chữa bệnh khác tỉnh cần xuất trình được giấy tờ chứng minh nhân thân hợp lệ, thẻ bảo hiểm y tế còn giá trị sử dụng. Riêng đối với trẻ em dưới 6 tuổi chỉ cần thẻ bảo hiểm y tế còn giá trị.
  • Đối với trường hợp bệnh nhân cấp cứu sẽ xuất trình giấy tờ tùy thân chứng minh nhân thân và thẻ bảo hiểm y tế trước khi ra viện.
  • Trường hợp chuyển tuyến điều trị theo quy định vượt khả năng chuyên môn tại cơ sở hưởng bảo hiểm y tế bệnh nhân phải xuất trình thẻ bảo hiểm y tế, giấy tờ tùy thân hợp lệ và giấy chuyển viện của cơ sở khám chữa bệnh chuyển tuyến.
  • Quỹ bảo hiểm sẽ thanh toán chi phí vận chuyển 2 chiều cho người bệnh chuyển tuyến kỹ thuật với các đối tượng như: người được hưởng bảo trợ hàng tháng; trẻ em dưới 6 tuổi; sĩ quan hạ quan; người làm công tác cơ yếu;người có công với cách mạng; thân nhân của người có công với cách mạng.
  • Trong trường hợp bệnh nhân khám lại theo yêu cầu điều trị của bác sĩ, để được hưởng bảo hiểm y tế người bệnh cần cung cấp giấy hẹn khám lại của cơ sở y tế khám, chữa bệnh. Mỗi giấy hẹn khám lại chỉ sử dụng cho 1 lần khám chữa bệnh.



5. Cơ sở pháp lý

  • Luật Bảo hiểm y tế 2008 sửa đổi, bổ sung năm 2014;
  • Nghị định số 146/2018/NĐ-CP hướng dẫn Luật bảo hiểm y tế.

Trên đây là toàn bộ câu trả lời của chúng tôi về vấn đề bảo hiểm y tế khám khác tỉnh được không.

Nếu nội dung bài viết còn chưa rõ, hoặc bạn cần tư vấn, hỏi đáp thêm về dịch vụ hỗ bạn có thể kết nối tới Tổng đài tư vấn luật bảo hiểm y tế trực tuyến qua HOTLINE 19006588 của Luật Quang Huy để được tư vấn trực tiếp.

Trân trọng./.

5/5 - (1 bình chọn)
Tác giả bài viết
phone-call

GỌI HOTLINE HỖ TRỢ

Scroll to Top