Xét nghiệm máu có được hưởng bảo hiểm y tế hay không?

Xét nghiệm máu có được hưởng bảo hiểm y tế hay không
Nếu có vấn đề cần giải đáp thắc mắc về bảo hiểm y tế, bạn vui lòng liên hệ ngay qua số điện thoại Tổng đài hỏi đáp bảo luật bảo hiểm y tế 19006573 để được tư vấn hỗ trợ trực tuyến. Trân trọng.

Trên thực tế có một số trường hợp người lao động bị mắc một số các bệnh nguy hiểm về máu hoặc các trường hợp đi khám bệnh, xét nghiệm máu tại các bệnh viện có thẩm quyền thì người lao động trong trường hợp này có được bảo hiểm y tế khi đi khám chữa bệnh hay không?

Bài viết dưới đây của Luật Quang Huy sẽ hướng dẫn cho bạn về việc xét nghiệm máu có được hưởng BHYT hay không.


1. Các trường hợp không được hưởng bảo hiểm y tế

Điều 23 Luật Bảo hiểm y tế năm 2008 sửa đổi năm 2014 quy định 12 trường hợp không được thẻ bảo hiểm y tế chi trả khi khám bệnh, chữa bệnh tại các bệnh viện hoặc cơ sở khám bệnh tư nhân có đăng ký chi trả bảo hiểm y tế (BHYT) bao gồm:

  • Khám bệnh, chữa bệnh, phục hồi chức năng, khám thai định kỳ, sinh con;
  • Vận chuyển người bệnh từ tuyến huyện lên tuyến trên đối với đối tượng sau trong trường hợp cấp cứu hoặc khi đang điều trị nội trú phải chuyển tuyến chuyên môn kỹ thuật:
  • Sỹ quan, quân nhân chuyên nghiệp, hạ sỹ quan, binh sỹ quân đội đang tại ngũ; sỹ quan, hạ sỹ quan nghiệp vụ và sỹ quan, hạ sỹ quan chuyên môn, kỹ thuật đang công tác trong lực lượng công an nhân dân, học viên công an nhân dân, hạ sỹ quan, chiến sỹ phục vụ có thời hạn trong công an nhân dân; người làm công tác cơ yếu hưởng lương như đối với quân nhân; học viên cơ yếu được hưởng chế độ, chính sách theo chế độ, chính sách đối với học viên ở các trường quân đội, công an;
  • Người có công với cách mạng, cựu chiến binh;
  • Trẻ em dưới 06 tuổi;
  • Người thuộc diện hưởng trợ cấp bảo trợ xã hội hàng tháng;
  • Người thuộc hộ gia đình nghèo; người dân tộc thiểu số đang sinh sống tại vùng có điều kiện kinh tế – xã hội khó khăn; người đang sinh sống tại vùng có điều kiện kinh tế – xã hội đặc biệt khó khăn; người đang sinh sống tại xã đảo, huyện đảo
  • Thân nhân của người có công với cách mạng là cha đẻ, mẹ đẻ, vợ hoặc chồng, con của liệt sỹ; người có công nuôi dưỡng liệt sỹ.

Do đó trường hợp người lao động được nhà nước chi trả thì khi đi khám, chữa bệnh người lao động chỉ phải xuất trình thẻ bảo hiểm y tế, giấy tờ nhân thân của mình và được hưởng mức chi trả theo đối tượng nhà nước đã quy định trên thẻ bảo hiểm y tế.

Còn nếu trường hợp người lao động không được hưởng BHYT do các trường hợp theo Điều 23 đã nêu trên thì người lao động sẽ phải thanh toán trực tiếp chi phí khi đi khám bệnh, chữa bệnh chứ không được cơ quan bảo hiểm chi trả qua thẻ bảo hiểm y tế.


Xét nghiệm máu có được hưởng bảo hiểm y tế hay không
Xét nghiệm máu có được hưởng bảo hiểm y tế hay không

2. Xét nghiệm máu có được hưởng Bảo hiểm y tế không?

Người bệnh khi sử dụng bảo hiểm y tế sẽ được giảm hoặc miễn phí tiền khám, điều trị bệnh phụ thuộc vào từng loại dịch vụ khám theo quy định của luật đưa ra.

Xét nghiệm máu là một trong những phương pháp được bác sỹ chỉ định thực hiện, đóng vai trò quan trọng trong việc chuẩn đoán các loại bệnh lý

Tùy theo yêu cầu của người lao động và mục đích của người lao động xét nghiệm máu là gì để được chi trả khi đi khám, chữa bệnh có thẻ BHYT.

Nếu người lao động xét nghiệm máu trong trường hợp tự nguyện và để khám sức khỏe hoặc khám để đi làm hoặc đi học theo Thông tư 39/2018/TT-BYT quy định danh mục các dịch vụ được bảo hiểm y tế chi trả và giá dịch vụ khám chữa bệnh thì không có dịch vụ ghi rõ xét nghiệm máu. Do đó bảo hiểm y tế sẽ không thực hiện việc chi trả trong trường hợp này

Còn nếu bạn đi xét nghiệm theo trường hợp khám bệnh theo chỉ định của bác sĩ điều trị bệnh thì trường hợp này thẻ bảo hiểm y tế sẽ thực hiện chi trả việc xét nghiệm dựa theo chi phí thanh toán viện phí theo mức hưởng tùy thuộc vào đối tượng thẻ BHYT của người lao động

Ví dụ: Anh A đi khám tổng thể và trong đó có xét nghiệm máu để chuẩn bị đi lao động nước ngoài theo hợp đồng lao động đã kí.

Do trường hợp khám sức khỏe nằm trong mục không được thẻ BHYT chi trả và anh A đi xét nghiệm máu theo nhu cầu cá nhân chứ không phải theo chỉ định khám, chữa của bác sĩ.

Vì vậy anh A sẽ không được BHYT chi trả chi phí khám chữa bệnh và phải tự mình chi trả các chi phí khi đi khám sức khỏe bao gồm cả chi phí xét nghiệm máu


3. Cơ sở pháp lý

  • Luật Bảo hiểm y tế năm 2008 sửa đổi năm 2014
  • Thông tư 39/2018/TT-BYT quy định thống nhất giá dịch vụ khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế giữa các bệnh viện cùng hạng trên toàn quốc và hướng dẫn áp dụng giá, thanh toán chi phí khám bệnh, chữa bệnh trong một số trường hợp do Bộ trưởng Bộ Y tế ban hành

Trên đây là quy định pháp luật giải đáp thắc mắc của người lao động về vấn đề người lao động đi khám xét nghiệm máu có được hưởng bảo hiểm y tế không.

Nếu bạn là người đã, đang và sẽ tham gia bảo hiểm y tế gặp phải bất kì vướng mắc nào, đừng ngần ngại hãy Liên hệ tới tổng đài tư vấn luật bảo hiểm y tế miễn phí qua HOTLINE 19006588 của Luật Quang Huy để được hỗ trợ giải đáp.

Trân trọng./.

5/5 - (2 bình chọn)
Nguyễn Thị Huyền
Nguyễn Thị Huyền
Chuyên viên pháp lý Nguyễn Thị Huyền. Hiện đang là Trưởng phòng Quản lý Nhân sự tại Công ty Luật TNHH Quang Huy và Cộng sự. Chuyên về các vấn đề pháp lý liên quan đến pháp luật lao động, pháp luật bảo hiểm,...
Theo dõi
Thông báo của
guest
0 Góp ý
Phản hồi nội tuyến
Xem tất cả bình luận
phone-call

HOTLINE TƯ VẤN BHXH

Scroll to Top