Có phải mua bảo hiểm y tế cho người trên 60 tuổi?

Hiện nay, Luật Quang Huy có cung cấp đường dây nóng tư vấn về bảo hiểm y tế để giải đáp mọi thắc mắc liên quan đến việc mua, mức hưởng, quyền lợi, thủ tục khám chữa bệnh bảo hiểm y tế cho người dân. Nếu có nhu cầu tư vấn, hãy gọi ngay cho Luật sư của chúng tôi qua Tổng đài 19006573 để được hỗ trợ miễn phí 24/7.

Đối với người lớn tuổi, việc tham gia bảo hiểm mang đến rất nhiều lợi ích. Nhờ được hỗ trợ chi phí y tế, người tham gia bảo hiểm có thể an tâm tiếp cận các dịch vụ chăm sóc sức khỏe toàn diện, khám chữa bệnh sớm để điều trị kịp thời, nhanh chóng phục hồi sức khỏe. Vậy, có phải mua bảo hiểm y tế cho người trên 60 tuổi? Trong bài viết này, Luật Quang Huy sẽ tập trung làm rõ vấn đề trên.





1. Có phải mua bảo hiểm y tế cho người trên 60 tuổi?

Thứ nhất, căn cứ theo khoản 2 Điều 12 Luật bảo hiểm y tế sửa đổi 2014, các đối tượng tham gia bảo hiểm y tế trên 60 tuổi bao gồm:

  • Người hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hằng tháng;
  • Người đang hưởng trợ cấp bảo hiểm xã hội hằng tháng do bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp hoặc mắc bệnh thuộc danh mục bệnh cần chữa trị dài ngày; người từ đủ 80 tuổi trở lên đang hưởng trợ cấp tuất hàng tháng;
  • Cán bộ xã, phường, thị trấn đã nghỉ việc đang hưởng trợ cấp bảo hiểm xã hội hằng tháng;

Như vậy, theo quy định trên những người lao động trên 60 tuổi đang được hưởng lương hưu; đối tượng đủ 80 tuổi trở lên đang hưởng trợ cấp tuất thì sẽ được tổ chức bảo hiểm xã hội đóng bảo hiểm y tế.

Thứ hai, nếu người trên 60 tuổi không thuộc đối tượng được cấp thẻ y tế như trên thì phải mua thẻ bảo hiểm y tế theo hộ gia đình.

Hộ gia đình tham gia bảo hiểm y tế bao gồm toàn bộ người có tên trong sổ hộ khẩu hoặc sổ tạm trú.


2. Có phải mua bảo hiểm y tế cho người trên 80 tuổi?

Đối với người trên 80 tuổi, có 03 trường hợp tham gia bảo hiểm y tế như sauL

  • Thứ nhất, người trên 80 tuổi được hưởng trợ cấp tuất hàng tháng;
  • Thứ hai, người trên 80 tuổi không có lương hưu, trợ cấp… được hưởng chính sách bảo trợ thì sẽ được cấp thẻ bảo hiểm y tế theo đối tượng bảo trợ. Tại khoản 2 Điều 17 và khoản 1 Điều 18, Luật Người cao tuổi năm 2009, những người từ 80 tuổi trở lên mà không có lương hưu, trợ cấp bảo hiểm xã hội, trợ cấp xã hội hằng tháng thì được cấp thẻ bảo hiểm y tế lấy từ nguồn kinh phí ngân sách nhà nước;
  • Thứ ba, những đối tượng không thuộc hai trường hợp trên thì sẽ tham gia bảo hiểm y tế tự nguyện.
Có phải mua bảo hiểm y tế cho người trên 60 tuổi?
Có phải mua bảo hiểm y tế cho người trên 60 tuổi?

3. Mức và phương thức đóng bảo hiểm y tế người cao tuổi

Về mức đóng bảo hiểm y tế:

  • Đối với người trên 60 tuổi về hưu, mức đóng hàng tháng của đối tượng này tối đa bằng 6% tiền lương hưu, trợ cấp mất sức lao động và do tổ chức bảo hiểm xã hội đóng;
  • Người từ đủ 80 tuổi trở lên đang hưởng trợ cấp tuất hàng tháng, mức đóng hàng tháng của đối tượng này tối đa bằng 6% mức lương cơ sở và do tổ chức bảo hiểm xã hội đóng;
  • Mức đóng hàng tháng của người trên 80 tuổi tham gia bảo hiểm y tế tự nguyện tối đa bằng 6% mức lương cơ sở và do đối tượng đóng theo hộ gia đình.

Phương thức đóng có thể hàng tháng, hàng quý theo quy định tại Điều 15 Luật bảo hiểm y tế, và đóng vào quỹ bảo hiểm y tế như sau:

  • Đối với người trên 60 tuổi hưởng lương hưu thì hàng tháng, tổ chức bảo hiểm xã hội đóng bảo hiểm y tế;
  • Đối với người trên 80 tuổi hưởng trợ cấp tuất thì hàng quý, ổ chức bảo hiểm xã hội đóng bảo hiểm y tế;
  • Đối với người trên 80 tuổi tham gia bảo hiểm y tế tự nguyện thì định kì 3 tháng, 6 tháng hoặc 12 tháng thì đại diện hộ gia đình đóng bảo hiểm y tế vào quỹ bảo hiểm y tế.

4. Thủ tục mua bảo hiểm y tế cho người trên 60 tuổi

Đối với người trên 60 tuổi không thuộc đối tượng được cấp thẻ bảo hiểm y tế thì có thể mua thẻ bảo hiểm y tế tự nguyện theo hộ gia đình.

Bước 1. Chuẩn bị hồ sơ. Người tham gia cần chuẩn bị hồ sơ, các loại giấy tờ như sau:

  • Sổ hộ khẩu (bản chính).
  • Tờ khai tham gia bảo hiểm y tế theo Mẫu TK1-TS của Quyết định 888/QĐ-BHXH 2018.
  • Thẻ BHYT (bản photo) của những thành viên có trong sổ hộ khẩu.

Bước 2. Nộp hồ sơ.

Có thể mua bằng một trong các phương thức sau:

  • Mua trực tiếp: Mang hồ sơ đến Đại lý thu mua bảo hiểm hoặc Cơ quan Bảo hiểm xã hội xã/phường/thị trấn nơi cư trú để tiến hành nộp hồ sơ theo đúng quy định. Sau đó, người dân đóng tiền phí bảo hiểm và nhận giấy hẹn từ cơ quan về thời gian đến lấy thẻ BHYT.
  • Mua BHYT qua dịch vụ bưu chính: Người dân có thể chuẩn bị hồ sơ đầy đủ và gửi qua dịch vụ bưu chính đến Cơ quan Bảo hiểm xã hội xã/phường/thị trấn nơi cư trú. Sau khi tiếp nhận hồ sơ, cơ quan sẽ liên hệ lại để trao đổi hình thức thanh toán và hẹn ngày đến lấy thẻ BHYT.
  • Mua trực tuyến (online) trên trang Dịch vụ công

Bước 3. Cơ quan bảo hiểm tiếp nhận hồ sơ và giải quyết.


5. Quyền lợi bảo hiểm y tế cho người cao tuổi

Người tham gia bảo hiểm y tế khi đi khám bệnh, chữa bệnh theo thì được quỹ bảo hiểm y tế thanh toán chi phí khám bệnh, chữa bệnh trong phạm vi được hưởng với mức hưởng như sau:

  • Được bảo hiểm y tế tiến hành chi trả 100% chi phí khám bệnh, chữa bệnh đối với đối tượng người từ đủ 80 tuổi trở lên hưởng trợ cấp bảo trợ xã hội hàng tháng. Chi phí khám bệnh, chữa bệnh ngoài phạm vi được hưởng bảo hiểm y tế của đối tượng này được chi trả từ nguồn kinh phí bảo hiểm y tế dành cho khám bệnh, chữa bệnh của nhóm đối tượng này; trường hợp nguồn kinh phí này không đủ thì do ngân sách nhà nước bảo đảm.
  • 95% chi phí khám bệnh, chữa bệnh đối với đối tượng hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hàng tháng
  • 80% chi phí khám bệnh, chữa bệnh đối với các đối tượng cao tuổi còn lại.

Trường hợp tự đi khám bệnh, chữa bệnh không đúng tuyến được quỹ bảo hiểm y tế thanh toán theo mức hưởng quy định như sau:

  • Tại bệnh viện tuyến trung ương là 40% chi phí điều trị nội trú;
  • Tại bệnh viện tuyến tỉnh là 100% chi phí điều trị nội trú;
  • Tại bệnh viện tuyến huyện là 100% chi phí khám bệnh, chữa bệnh.



6. Cơ sở pháp lý

  • Luật Người cao tuổi năm 2009;
  • Luật Bảo hiểm y tế 2008 sửa đổi, bổ sung năm 2014;
  • Nghị định 20/2021/NĐ-CP quy định chính sách trợ giúp xã hội đối với đối tượng bảo trợ xã hội.

Trên đây là toàn bộ những nội dung liên quan vấn đề có phải mua bảo hiểm y tế cho người trên 60 tuổi cũng như bảo hiểm y tế cho người trên 70 tuổi theo quy định hiện hành.

Nếu bạn đang thắc mắc về bảo hiểm người cao tuổi đừng ngần ngại hãy liên hệ tới Tổng đài tư vấn luật bảo hiểm y tế trực tuyến qua HOTLINE 19006588 của Luật Quang Huy để được hỗ trợ giải đáp.

Trân trọng./.

5/5 - (1 bình chọn)
Tác giả bài viết
phone-call

GỌI HOTLINE HỖ TRỢ

Scroll to Top