Một người có 2 thẻ bảo hiểm y tế có được không?

Hiện nay, Luật Quang Huy có cung cấp đường dây nóng tư vấn về bảo hiểm y tế để giải đáp mọi thắc mắc liên quan đến việc mua, mức hưởng, quyền lợi, thủ tục khám chữa bệnh bảo hiểm y tế cho người dân. Nếu có nhu cầu tư vấn, hãy gọi ngay cho Luật sư của chúng tôi qua Tổng đài 19006573 để được hỗ trợ miễn phí 24/7.

Trên thực tế, nhiều người tham gia bảo hiểm y tế lầm tưởng rằng có hai thẻ bảo hiểm y tế thì mức chi trả sẽ cao hơn. Tuy nhiên không phải như vậy. Trong bài viết này, Luật Quang Huy sẽ giải đáp thắc mắc của bạn đọc về việc một người có 2 thẻ bảo hiểm y tế có được không?





1. Mỗi người được dùng mấy thẻ bảo hiểm y tế?

Thẻ bảo hiểm y tế được cấp cho người tham gia bảo hiểm y tế và làm căn cứ để được hưởng các quyền lợi về bảo hiểm y tế theo quy định. Căn cứ khoản 2 Điều 16 Luật Bảo hiểm y tế sửa đổi, bổ sung năm 2014, mỗi người chỉ được cấp một thẻ bảo hiểm y tế.


2. Có hai thẻ BHYT cùng lúc, được thanh toán chi phí thế nào?

Khoản 2 Điều 22 Luật Bảo hiểm y tế sửa đổi, bổ sung 2014 quy định như sau:

Trường hợp một người thuộc nhiều đối tượng tham gia bảo hiểm y tế thì được hưởng quyền lợi bảo hiểm y tế theo đối tượng có quyền lợi cao nhất.

Hiện nay, mức hưởng bảo hiểm y tế với các đối tượng trên được quy định như sau:

Khám chữa bệnh đúng tuyến:

  • 100% chi phí khám chữa bệnh: Bộ đội, công an; người có công với cách mạng, cựu chiến binh; trẻ em dưới 06 tuổi; người thuộc hộ gia đình nghèo; người có thời gian tham gia bảo hiểm y tế 05 năm liên tục và có số tiền cùng chi trả chi phí khám, chữa bệnh trong năm lớn hơn 06 tháng lương cơ sở…
  • 95% chi phí khám chữa bệnh: Người hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hàng tháng; người thuộc hộ gia đình cận nghèo…
  • 80% chi phí khám chữa bệnh: Đối tượng khác.

Khám chữa bệnh trái tuyến sẽ được thanh toán theo mức hưởng đúng tuyến với tỷ lệ:

  • Bệnh viện tuyến trung ương: 40% chi phí điều trị nội trú;
  • Bệnh viện tuyến tỉnh: 100% chi phí điều trị nội trú trong phạm vi cả nước;
  • Bệnh viện tuyến huyện: 100% chi phí khám chữa bệnh.

3. Một người có 2 thẻ bảo hiểm y tế có được sử dụng cả 2 cùng lúc không?

Như đã phân tích, nếu có hai thẻ bảo hiểm y tế, người bệnh sẽ được thanh toán theo đối tượng có mức hưởng bảo hiểm y tế cao nhất. Điều đó đồng nghĩa, nếu một người có hai thẻ bảo hiểm y tế không được sử dụng cả hai cùng lúc.

Bên cạnh đó, điểm c khoản 1 Điều 20 luật bảo hiểm y tế quy định, trường hợp cấp trùng thẻ bảo hiểm y tế sẽ bị thu hồi. Nếu có hai thẻ bảo hiểm y tế, người dân cần đem trả lại thẻ bảo hiểm y tế do đóng trùng, đồng thời làm thủ tục chuyển đổi mức hưởng bảo hiểm y tế  để được ghi nhận mức hưởng cao nhất trên thẻ. Khi trả lại thẻ do đóng trùng, người tham gia bảo hiểm y tế còn có thể được hoàn lại tiền bảo hiểm y tế đã đóng.

Một người có 2 thẻ bảo hiểm y tế có được không?
Một người có 2 thẻ bảo hiểm y tế có được không?

4. Thủ tục chuyển đổi mức hưởng BHYT

Để được đổi thẻ bảo hiểm y tế với mức hưởng cao hơn, người tham gia bảo hiểm y tế phải thỏa mãn đồng thời các điều kiện sau:

  • Thuộc đồng thời nhiều đối tượng tham gia bảo hiểm y tế;
  • Mức hưởng ghi nhận trên thẻ bảo hiểm y tế được cấp chưa thể hiện mức hưởng cao nhất;
  • Có các giấy tờ chứng minh mức hưởng cao hơn.

Căn cứ Quyết định 595/QĐ-BHXH, sửa đổi bổ sung bởi Quyết định 505/QĐ-BHXH, việc đổi thẻ bảo hiểm y tế có quyền lợi cao hơn được thực hiện như sau:

Bước 1. Chuẩn bị hồ sơ.

  • Tờ khai tham gia, điều chỉnh thông tin BHXH, BHYT (Mẫu TK1-TS).
  • Giấy tờ chứng minh quyền lợi bảo hiểm y tế cao hơn.

Bước 2. Nộp hồ sơ.

  • Người tham gia bảo hiểm y tế tại doanh nghiệp: Nộp hồ sơ cho đơn vị sử dụng lao động để được đổi thẻ.
  • Người được tổ chức BHXH đóng bảo hiểm y tế: Đến Uỷ ban nhân dân cấp xã hoặc cho cơ quan BHXH tỉnh/huyện.
  • Riêng người đang hưởng trợ cấp thất nghiệp đổi thẻ bảo hiểm y tế phải đến cơ quan BHXH tỉnh/huyện.
  • Người được ngân sách nhà nước đóng BHYT: Đến ủy ban nhân dân cấp xã.
  • Người đã hiến bộ phận cơ thể: Đến cơ quan BHXH tỉnh/huyện.
  • Người được ngân sách nhà nước hỗ trợ một phần mức đóng bảo hiểm y tế: Đến Đại lý thu hoặc cho cơ quan BHXH tỉnh/huyện.

Bước 3. Cơ quan có thẩm quyền tiếp nhận hồ sơ và giải quyết.

  • Đơn vị sử dụng lao động, ủy ban nhân dân xã, Đại lý thu phải hoàn thiện hồ sơ và gửi cho cơ quan BHXH.
  • Thời gian giải quyết: Không quá 03 ngày kể từ ngày nhận cơ quan BHXH nhận đủ hồ sơ. Người tham gia đang điều trị tại các cơ sở KCB: Giải quyết trong ngày khi nhận đủ hồ sơ.
  • Mức hưởng đối với thẻ bảo hiểm y tế mới sẽ cao hơn tùy theo từng nhóm đối tượng.



5. Cơ sở pháp lý

  • Luật Bảo hiểm y tế 2008 sửa đổi, bổ sung năm 2014;
  • Thông tư 30/2020/TT-BYT quy định chi tiết và hướng dẫn biện pháp thi hành một số điều của nghị định số 146/2018/NĐ-CP ngày 17 tháng 10 năm 2018 của chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn biện pháp thi hành một số điều của luật bảo hiểm y tế.

Trên đây là toàn bộ những nội dung liên quan vấn đề một người có 2 thẻ bảo hiểm y tế có được không theo quy định hiện hành.

Nếu bạn là người đã, đang và sẽ tham gia bảo hiểm y tế gặp phải bất kì vướng mắc nào, đừng ngần ngại hãy liên hệ tới Tổng đài tư vấn luật bảo hiểm y tế trực tuyến qua HOTLINE 19006588 của Luật Quang Huy để được hỗ trợ giải đáp.

Trân trọng./.

 

4.7/5 - (3 bình chọn)
Tác giả bài viết
phone-call

GỌI HOTLINE HỖ TRỢ

Scroll to Top