Hướng dẫn làm lại thẻ bảo hiểm y tế chi tiết

Hướng dẫn làm lại thẻ bảo hiểm y tế chi tiết
Nếu có vấn đề cần giải đáp thắc mắc về bảo hiểm y tế, bạn vui lòng liên hệ ngay qua số điện thoại Tổng đài hỏi đáp bảo luật bảo hiểm y tế 19006573 để được tư vấn hỗ trợ trực tuyến. Trân trọng.

Khi tham gia bảo hiểm y tế thì mỗi người tham gia sẽ được cấp thẻ bảo hiểm y tế dùng để khám chữa bệnh bảo hiểm y tế. Tuy nhiên, nhiều trường hợp do không may có thể làm hỏng, mất thẻ bảo hiểm tế. Vậy điều kiện, hồ sơ, thủ tục làm lại thẻ bảo hiểm y tế như thế nào?

Căn cứ theo quy định pháp luật, bài viết dưới đây của Luật Quang Huy sẽ trình bày về vấn đề Hồ sơ thủ tục làm lại thẻ bảo hiểm y tế như sau:


1. Các trường hợp cần làm lại thẻ bảo hiểm y tế theo quy định hiện hành

Căn cứ theo Khoản 1 Điều 18 Luật bảo hiểm y tế năm 2008 sửa đổi bổ sung năm 2014 thì thẻ bảo hiểm được cấp lại khi có đủ các điều kiện sau:

  • Thẻ bảo hiểm y tế bị mất, hỏng.
  • Người bị mất thẻ BHYT phải có đơn đề nghị cấp lại thẻ BHYT mẫu số D01-TS.

Như vậy, trong quá trình tham gia, sử dụng thẻ bảo hiểm y tế, nếu không may bị mất thẻ, hỏng thẻ thì nguời tham gia có thể làm hồ sơ để xin cấp lại thẻ bảo hiểm y tế.


2. Hồ sơ làm lại thẻ bảo hiểm y tế

Trong trường hợp bạn làm mất thẻ BHYT thì bạn sẽ được cấp lại theo quy định của pháp luật. Hồ sơ cấp lại thẻ BHYT được quy định tại khoản 4 Điều 27 Quyết định 595/QĐ-BHXH quy định về hồ sơ cấp lại, đổi thẻ bảo hiểm y tế gồm:

“4. Cấp lại, đổi thẻ BHYT

4.1. Thành phần hồ sơ

a) Người tham gia

– Tờ khai tham gia, điều chỉnh thông tin BHXH, BHYT (Mẫu TK1-TS).

– Trường hợp người lao động được hưởng quyền lợi BHYT cao hơn: bổ sung Giấy tờ chứng minh (nếu có) theo Phụ lục 03.

b) Đơn vị: Bảng kê thông tin (Mẫu D01-TS).

4.2. Số lượng hồ sơ: 01 bộ.”

Căn cứ theo quy định trên, người lao động cần chuẩn bị một tờ khai tham gia điều chỉnh thông tin theo mẫu TK1-TS, giấy tờ bổ sung nếu được hưởng quyền lợi cao hơn, trong trường hợp bị hỏng thẻ cần phải nộp lại thẻ bảo hiểm y tế bị hỏng.


3. Thời hạn làm lại thẻ bảo hiểm y tế

Căn cứ Khoản 2 Điều 30 Quyết định 595/QĐ-BHXH thì thời hạn cấp lại thẻ như sau:

2. Cấp lại, đổi thẻ BHYT

2.1. Trường hợp không thay đổi thông tin: không quá 02 ngày kể từ ngày nhận đủ hồ sơ theo quy định. Từ ngày 01/01/2019 trở đi: trong ngày khi nhận đủ hồ sơ theo quy định.

2.2. Trường hợp thay đổi thông tin: không quá 03 ngày kể từ ngày nhận đủ hồ sơ theo quy định.

2.3. Trường hợp người tham gia đang điều trị tại các cơ sở KCB, thực hiện trong ngày khi nhận đủ hồ sơ theo quy định.

Theo quy định trên, trong trường hợp chỉ xin cấp lại thẻ bảo hiểm y tế mà không thay đổi thông tin hoặc người tham gia đang điều trị tại các cơ sở khám chữa bệnh thì sẽ được nhận lại thẻ mới luôn trong ngày nộp hồ sơ. Trường hợp có thay đổi thông tin thì thời hạn giải quyết không quá 03 ngày kể từ ngày nhận đủ hồ sơ theo quy định.


4. Chi phí làm lại thẻ Bảo hiểm y tế

Từ thời điểm Luật phí và lệ phí năm 2015 có hiệu lực thi hành (từ 01/01/2017) thì đã bãi bỏ quy định về thu phí đối với người cấp lại thẻ bảo hiểm y tế. Do vậy, người tham gia có nhu cầu cấp lại thẻ bảo hiểm y tế sẽ không phải nộp lệ phí, lệ phí cấp lại thẻ sẽ được trích từ quỹ bảo hiểm y tế.


5. Cơ sở pháp lý

  • Luật Bảo hiểm y tế năm 2008 sửa đổi bổ sung năm 2014 ;
  • Quyết định 595/QĐ-BHXH ban hành quy trình thu bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp, bảo hiểm tai nạn lao động – bệnh nghề nghiệp; quản lý sổ bảo hiểm xã hội, thẻ bảo hiểm y tế.

Trên đây là phần giải đáp thắc mắc về vấn đề Hướng dẫn hồ sơ thủ tục làm lại thẻ bảo hiểm y tế. Trong quá trình giải đáp nếu còn vấn đề thắc mắc gì bạn có thể liên hệ trực tiếp với tổng đài tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến qua HOTLINE 19006588 của Luật Quang Huy để được tư vấn và giải đáp trực tiếp

Trân trọng./.

5/5 - (1 bình chọn)
Picture of Đội ngũ tác giả Công ty Luật Quang Huy
Đội ngũ tác giả Công ty Luật Quang Huy
Với phương châm "Luật sư của mọi nhà", Luật Quang Huy đang nỗ lực không ngừng để tạo nên một hành lang pháp lý vững chắc, an toàn cho Quý khách hàng!
Theo dõi
Thông báo của
guest
0 Góp ý
Phản hồi nội tuyến
Xem tất cả bình luận
phone-call

HOTLINE TƯ VẤN BHXH

Scroll to Top