Chế độ bảo hiểm y tế đối với con liệt sỹ

Hiện nay, Luật Quang Huy có cung cấp đường dây nóng tư vấn về bảo hiểm y tế để giải đáp mọi thắc mắc liên quan đến việc mua, mức hưởng, quyền lợi, thủ tục khám chữa bệnh bảo hiểm y tế cho người dân. Nếu có nhu cầu tư vấn, hãy gọi ngay cho Luật sư của chúng tôi qua Tổng đài 19006573 để được hỗ trợ miễn phí 24/7.

Bạn là con của liệt sĩ, bạn băn khoăn trong việc con liệt sỹ có được cấp thẻ bảo hiểm y tế miễn phí không? Mức hưởng, thủ tục cấp thẻ bảo hiểm y tế đối với con liệt sỹ như thế nào? Con liệt sĩ đi làm có phải đóng bảo hiểm y tế không? Để có được câu trả lời cho các vấn đề này mời quý bạn đọc theo dõi bài viết dưới đấy là Luật Quang Huy.





1. Con liệt sỹ có được cấp thẻ bảo hiểm y tế miễn phí không?

Căn cứ Khoản 11 Điều 3 Nghị định 146/2018/NĐ-CP:

Thân nhân của người có công với cách mạng là cha đẻ, mẹ đẻ, vợ hoặc chồng, con của liệt sỹ; người có công nuôi dưỡng liệt sỹ.

Bên cạnh đó theo Điều 14 Pháp lệnh 04/2012/PL-UBTV quy định thân nhân liệt sĩ được cơ quan Nhà nước có thẩm quyền cấp “Giấy chứng nhận gia đình liệt sĩ” bao gồm: Con liệt sỹ.

Căn cứ Điểm đ, Khoản 2, Điều 14 Pháp lệnh ưu đãi người có công với cách mạng sửa đổi, bổ sung năm 2012 quy định “Thân nhân liệt sĩ được Nhà nước mua bảo hiểm y tế.

Căn cứ điểm i khoản 3 Điều 12 Luật bảo hiểm y tế sửa đổi, bổ sung 2014 quy đối tượng tham gia bảo hiểm y tế thuộc nhóm do ngân sách nhà nước đóng bao gồm: Thân nhân của người có công với cách mạng là cha đẻ, mẹ đẻ, vợ hoặc chồng, con của liệt sỹ; người có công nuôi dưỡng liệt sỹ.

Như vậy theo quy định trên thì con của liệt sĩ được xác định là thân nhân của người có công với cách mạng và tham gia bảo hiểm y tế do ngân sách nhà nước đóng. Khi đáp ứng được các điều kiện nhất định thì con của liệt sĩ sẽ được cấp thẻ bảo hiểm y tế miễn phí theo quy định.


2. Mức hưởng bảo hiểm y tế đối với con liệt sỹ

Điều 22 Luật bảo hiểm y tế sửa đổi, bổ sung 2014 quy định mức hưởng bảo hiểm y tế như sau: Người tham gia bảo hiểm y tế khi đi khám bệnh, chữa bệnh theo nơi đăng ký khám chữa bệnh ban đầu, chuyển tuyến điều trị, khám, chữa bệnh theo thủ tục đúng quy định được quỹ bảo hiểm y tế thanh toán chi phí khám bệnh, chữa bệnh trong phạm vi được hưởng với mức hưởng như sau:

100% chi phí khám bệnh, chữa bệnh đối với đối tượng là thân nhân của người có công với cách mạng là cha đẻ, mẹ đẻ, vợ hoặc chồng, con của liệt sỹ; người có công nuôi dưỡng liệt sỹ.

Như vậy, đối tượng con của liệt sỹ tham gia bảo hiểm y tế sẽ được hưởng 100% chi phí khi đi khám, chữa bệnh đúng tuyến theo quy định.

Chế độ bảo hiểm y tế đối với con liệt sỹ
Chế độ bảo hiểm y tế đối với con liệt sỹ

3. Thủ tục cấp thẻ bảo hiểm y tế đối với con của liệt sỹ

Các hồ sơ cần chuẩn bị:

  • Bản khai của người thuộc diện mua bảo hiểm y tế (Mẫu BH1 hoặc mẫu BH2);
  • Danh sách tổng hợp đề nghị mua thẻ bảo hiểm y tế của phòng Lao động – Thương binh và xã hội (Mẫu BHYT-BH1 hoặc Mẫu BHYT- BH2).

Trình tự thủ tục xin cấp thẻ bảo hiểm y tế cho con liệt sỹ:

Bước 1: Nộp hồ sơ bao gồm các giấy tờ trên đến Phòng Lao động – Thương binh và xã hội;

Bước 2:

  • Phòng Lao động – Thương binh và xã hội có trách nhiệm kiểm tra hồ sơ đối tượng thuộc diện được mua bảo hiểm y tế, lập danh sách tổng hợp đề nghị cấp thẻ bảo hiểm y tế kèm hồ sơ hợp lệ gửi đến Sở Lao động – Thương binh và xã hội;
  • Sở Lao động – Thương binh và Xã hội trong thời gian 15 ngày kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ, có trách nhiệm kiểm tra, rà soát và làm thủ tục mua thẻ bảo hiểm y tế.
  • Cơ quan Bảo hiểm xã hội tỉnh trên cơ sở danh sách mua bảo hiểm y tế do Sở Lao động – Thương binh và Xã hội chuyển đến, trong thời gian 10 ngày có trách nhiệm in thẻ bảo hiểm y tế cho đối tượng.

Bước 3: Sở Lao động – Thương binh và Xã hội nhận thẻ bảo hiểm y tế từ cơ quan Bảo hiểm xã hội Tỉnh trả cho tổ chức, cá nhân theo quy định.

Như vậy, trong vòng 25 ngày kể từ ngày Sở Lao động – Thương binh và xã hội nhận hồ sơ hợp lệ từ Phòng Lao động – Thương binh và xã hội sau khi kiểm tra hồ sơ và lập danh sách tổng hợp đề nghị cấp thẻ bảo hiểm y tế, Sở Lao động- Thương binh và xã hội nhận thẻ Bảo hiểm y tế từ cơ quan Bảo hiểm xã hội Tỉnh và tiến hành trả thẻ.


4. Con liệt sĩ đi làm có phải đóng bảo hiểm y tế không?

Căn cứ Khoản 1 và Khoản 3 Điều 12 Luật bảo hiểm y tế sửa đổi, bổ sung 2014 quy định về đối tượng tham gia bảo hiểm y tế. Theo đó:

  • Nhóm do người lao động và người sử dụng lao động đóng, bao gồm: Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 3 tháng trở lên; người lao động là người quản lý doanh nghiệp hưởng tiền lương; cán bộ, công chức, viên chức (sau đây gọi chung là người lao động);
  • Nhóm do ngân sách nhà nước đóng, bao gồm: Thân nhân của người có công với cách mạng là cha đẻ, mẹ đẻ, vợ hoặc chồng, con của liệt sỹ; người có công nuôi dưỡng liệt sỹ.

Ngoài ra, căn cứ theo như quy định tại Điều 13 Luật bảo hiểm y tế sửa đổi, bổ sung 2014 về mức đóng và trách nhiệm đóng bảo hiểm y tế: Trường hợp một người đồng thời thuộc nhiều đối tượng tham gia bảo hiểm y tế khác nhau quy định tại Điều 12 của Luật này thì đóng bảo hiểm y tế theo đối tượng đầu tiên mà người đó được xác định theo thứ tự của các đối tượng quy định tại Điều 12 của Luật này.

Như vậy, theo thứ tự của đối tượng quy định tại điều 12  Luật bảo hiểm y tế sửa đổi, bổ sung 2014 thì đối tượng là người lao động đứng trước đối tượng thân nhân của người có công với cách mạng là con của liệt sỹ. Bởi vậy nên, khi đi làm việc con liệt sỹ sẽ không được cấp thẻ bảo hiểm y tế miễn phí nữa, mà bảo hiểm y tế lúc bấy giờ sẽ đóng theo nơi làm việc. Tuy nhiên, con liệt sỹ vẫn sẽ được hưởng quyền lợi bảo hiểm y tế theo mức 100% của thân nhân liệt sĩ.




5. Cơ sở pháp lý

  • Luật bảo hiểm y tế sửa đổi bổ sung 2014;
  • Nghị định 146/2018/NĐ-CP;
  • Pháp lệnh ưu đãi người có công với cách mạng sửa đổi, bổ sung năm 2012.

Trên đây là bài tư vấn của chúng tôi về vấn đề bảo hiểm y tế đối với con liệt sỹ theo quy định pháp luật hiện hành. Qua bài viết này, chúng tôi mong rằng sẽ giúp các bạn hiểu rõ hơn về vấn đề này.

Để được tư vấn đầy đủ và chính xác nhất, mời quý khách hàng liên hệ qua Tổng đài tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến của HOTLINE 19006588 của Luật Quang Huy để nhận tư vấn thêm về vấn đề mà quý khách hàng đang gặp phải.

Trân trọng./.

5/5 - (1 bình chọn)
Tác giả bài viết
phone-call

GỌI HOTLINE HỖ TRỢ

Scroll to Top