Có được hưởng bảo hiểm y tế khi sinh con khác tỉnh?

Hiện nay, Luật Quang Huy có cung cấp đường dây nóng tư vấn về bảo hiểm y tế để giải đáp mọi thắc mắc liên quan đến việc mua, mức hưởng, quyền lợi, thủ tục khám chữa bệnh bảo hiểm y tế cho người dân. Nếu có nhu cầu tư vấn, hãy gọi ngay cho Luật sư của chúng tôi qua Tổng đài 19006573 để được hỗ trợ miễn phí 24/7.

Đối với nữ trong trường hợp mang thai nhưng không sinh con tại nơi đăng ký thẻ bảo hiểm y tế thì có được hưởng bảo hiểm y tế không, mức hưởng như thế nào. Bài viết dưới đây của Luật Quang Huy sẽ giải đáp thắc mắc có được hưởng bảo hiểm y tế khi sinh con khác tỉnh không.





1. Sinh con ở tỉnh khác thì có được hưởng bảo hiểm y tế không?

Sinh con ở tỉnh khác có thể hiểu là việc người tham gia bảo hiểm y tế đến tỉnh khác với nơi đăng ký khám chữa bệnh ban đầu để sinh con.

Việc sinh con ở tỉnh khác vẫn có thể được hưởng bảo hiểm y tế. Tuy nhiên mức hưởng có thể khác nhau tùy vào tuyến bệnh viện mà người tham gia bảo hiểm y tế đến sinh con.


2. Mức hưởng bảo hiểm y tế khi sinh con khác tỉnh

Trường hợp sinh con khác tỉnh (khám chữa bệnh trái tuyến) mức hưởng của người tham gia sẽ tùy thuộc vào cơ sở khám chữa bệnh là cơ sở khám chữa bệnh tuyến gì mà mức hưởng sẽ khác nhau.

Căn cứ theo khoản 3 Điều 22 Luật Bảo hiểm y tế, người tham gia bảo hiểm y tế đi khám bệnh, chữa bệnh không đúng tuyến được quỹ bảo hiểm y tế thanh toán như mức hưởng của khám chữa bệnh đúng tuyến theo tỷ lệ sau:

  • Tại bệnh viện tuyến trung ương: 40% chi phí điều trị nội trú;
  • Tại bệnh viện tuyến tỉnh: 100% chi phí điều trị nội trú trong phạm vi cả nước (trước đây là 60%);
  • Tại bệnh viện tuyến huyện: 100% chi phí khám bệnh, chữa bệnh.
Có được hưởng bảo hiểm y tế khi sinh con khác tỉnh?
Có được hưởng bảo hiểm y tế khi sinh con khác tỉnh?

Ví dụ 1: Chị A đang là lao động của công ty tại Bình Dương và được công ty tham gia bảo hiểm y tế. Nay chị A muốn về quê sinh con để có người thân chăm sóc. Vậy Chị A sinh con ở tỉnh khác thì giải quyết như sau:

Chị A tham gia bảo hiểm y tế theo công ty tại Bình Dương – tham gia bảo hiểm y tế theo đối tượng người lao động và người sử dụng lao động đóng. Vì vậy, Chị A được quỹ bảo hiểm y tế chi trả 80% chi phí khám chữa bệnh khi đi đúng tuyến. Trường hợp về quê sinh con, tức là khám chữa bệnh trái tuyến, chị A được quỹ bảo hiểm y tế thanh toán mức cụ thể như sau:

  • Tại bệnh viện tuyến trung ương là 32% chi phí điều trị nội trú;
  • Tại bệnh viện tuyến tỉnh là 80% chi phí điều trị nội trú;
  • Tại bệnh viện tuyến huyện là 80% chi phí khám bệnh, chữa bệnh.

Ví dụ 2: Chị B thuộc hộ gia đình cận nghèo hiện đang ở Tỉnh Bình Phước nhưng khi có thai chị có mong muốn về quê chồng sinh con tại bệnh viện đa khoa tỉnh Đồng Tháp vậy lúc này mức hưởng của chị B sẽ được xác định như sau:

Căn cứ điểm d khoản 1 Điều 22 Luật bảo hiểm y tế chị B thuộc đối tượng được hưởng 95% chi phí khám bệnh, chữa bệnh trong phạm vi chi trả của bảo hiểm y tế. Khi chị về quê sinh con được xác định là khám chữa bệnh trái tuyến tại bệnh viện tuyến tỉnh, mức hưởng khám chữa bệnh trái tuyến tại bệnh viện tuyến tỉnh hiện nay không giảm, chị B vẫn được giữ nguyên mức hưởng là 95% chi phí điều trị nội trú.




3. Cơ sở pháp lý

  • Luật bảo hiểm y tế năm 2008 sửa đổi, bổ sung năm 2014.

Trên đây là bài tư vấn của chúng tôi về sinh con ở tỉnh khác thì có được hưởng bảo hiểm y tế không theo quy định của pháp luật hiện hành. Qua bài viết này, chúng tôi mong rằng sẽ giúp các bạn hiểu rõ hơn về vấn đề này.

Để được tư vấn đầy đủ và chính xác nhất, mời quý khách hàng liên hệ Tổng đài tư vấn Luật bảo hiểm y tế trực tuyến của Luật Quang Huy qua HOTLINE 19006588 để nhận tư vấn thêm về vấn đề mà quý khách hàng đang gặp phải.

Trân trọng./.

5/5 - (1 bình chọn)
Tác giả bài viết
phone-call

GỌI HOTLINE HỖ TRỢ

Scroll to Top