Thời gian cấp thẻ bảo hiểm y tế là bao lâu?

Hiện nay, Luật Quang Huy có cung cấp đường dây nóng tư vấn về bảo hiểm y tế để giải đáp mọi thắc mắc liên quan đến việc mua, mức hưởng, quyền lợi, thủ tục khám chữa bệnh bảo hiểm y tế cho người dân. Nếu có nhu cầu tư vấn, hãy gọi ngay cho Luật sư của chúng tôi qua Tổng đài 19006573 để được hỗ trợ miễn phí 24/7.

Liên quan đến thời gian để được cấp thẻ bảo hiểm y tế có sự khác nhau giữa cấp mới, cấp lại, đổi thẻ bảo hiểm y tế. Để nắm rõ được các quy định về thời gian cấp thẻ bảo hiểm y tế trong các trường hợp khác nhau, xin mời bạn đọc cùng theo dõi bài viết dưới đây của Luật Quang Huy.





1. Thẻ bảo hiểm y tế là gì?

Thẻ bảo hiểm y tế là một loại hình bảo hiểm được nhà nước cấp cho mỗi một cá nhân trong lĩnh vực chăm sóc sức khỏe cộng đồng tại Việt Nam. Thẻ bảo hiểm y tế sẽ không hướng tới lợi nhuận và được nhà nước tổ chức để phục vụ bảo vệ nhu cầu về sức khỏe của người có trách nhiệm tham gia.

Mỗi người tham gia được cấp 01 thẻ bảo hiểm y tế và tổ chức bảo hiểm y tế ban hành mẫu thẻ bảo hiểm y tế sau khi có ý kiến thống nhất của Bộ Y tế.


2. Thời gian cấp thẻ bảo hiểm y tế trường hợp cấp mới

Căn cứ vào khoản 1 Điều 30 Quyết định số 595/QĐ-BHXH năm 2017, thời gian cấp mới thẻ bảo hiểm y tế không quá 05 ngày kể từ ngày nhận đủ hồ sơ theo quy định. Riêng đối với người hưởng trợ cấp thất nghiệp: không quá 02 ngày kể từ ngày nhận đủ hồ sơ theo quy định.

Trên thực tế, tùy từng đối tượng khác nhau thì thời gian cấp thẻ bảo hiểm y tế cũng có sự khác biệt.

Ví dụ: đối với các đối tượng được cấp thẻ bảo hiểm y tế miễn phí thì thẻ sẽ được cấp phát về cơ quan, đơn vị làm việc hay cư trú. Sau đó, thẻ bảo hiểm y tế mới được cấp phát về cho từng cá nhân.

Đối với người lao động làm việc tại doanh nghiệp, thông thường, sau 5 ngày kể từ ngày nhận đủ hồ sơ báo tăng lao động, người lao động mới được cấp thẻ bảo hiểm y tế. Tuy nhiên, người lao động có thể sử dụng bảo hiểm y tế trên VssID sau khi hồ sơ báo tăng được chấp thuận để khám chữa bệnh.

Việc nhận thẻ muộn có thể do nhiều nguyên nhân như: công ty nộp hồ sơ muộn, thẻ bảo hiểm y tế bị sai thông tin, quá trình chuyển phát thẻ có vấn đề hoặc công ty nhận được thẻ mà chưa trả ngay cho người lao động…

Thời gian cấp thẻ bảo hiểm y tế là bao lâu?
Thời gian cấp thẻ bảo hiểm y tế là bao lâu?

3. Thời gian cấp lại, đổi thẻ bảo hiểm y tế

Theo Điều 18 Luật Bảo hiểm y tế năm 2008 sửa đổi, bổ sung năm 2014, thẻ bảo hiểm y tế được cấp lại trong trường hợp bị mất.

Thẻ bảo hiểm y tế được đổi trong trường hợp sau đây:

  • Rách, nát hoặc hỏng;
  • Thay đổi nơi đăng ký khám bệnh, chữa bệnh ban đầu;
  • Thông tin ghi trong thẻ không đúng.

Thời gian cấp lại, đổi thẻ bảo hiểm y tế được quy định như sau:

  • Trường hợp thay đổi thông tin: Không quá 03 ngày kể từ ngày nhận đủ hồ sơ theo quy định.
  • Trường hợp không thay đổi thông tin hoặc người tham gia đang điều trị tại các cơ sở khám chữa bệnh: trả trong ngày khi nhận đủ hồ sơ theo quy định.



4. Cơ sở pháp lý

  • Văn bản hợp nhất 01/VBHN-VPQH năm 2014 hợp nhất Luật Bảo hiểm y tế do Văn phòng Quốc hội ban hành;
  • Nghị định 146/2018/NĐ-CP quy định chi tiết và hướng dẫn biện pháp thi hành một số điều của Luật bảo hiểm y tế;
  • Quyết định số 595/QĐ-BHXH ngày 14 tháng 4 năm 2017 của Bảo hiểm xã hội Việt Nam ban hành quy trình thu bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp, bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp; cấp sổ bảo hiểm xã hội, thẻ bảo hiểm y tế.

Trên đây là bài tư vấn của chúng tôi về thời gian cấp thẻ bảo hiểm y tế theo quy định pháp luật hiện hành.

Để được tư vấn đầy đủ và chính xác nhất, mời quý khách hàng liên hệ qua Tổng đài tư vấn luật bảo hiểm y tế trực tuyến của HOTLINE 19006588 của Luật Quang Huy để nhận tư vấn thêm về vấn đề mà quý khách hàng đang gặp phải.

Trân trọng./.

5/5 - (1 bình chọn)
Tác giả bài viết
phone-call

GỌI HOTLINE HỖ TRỢ

Scroll to Top