Xạ trị có được bảo hiểm y tế chi trả không?

Hiện nay, Luật Quang Huy có cung cấp đường dây nóng tư vấn về bảo hiểm y tế để giải đáp mọi thắc mắc liên quan đến việc mua, mức hưởng, quyền lợi, thủ tục khám chữa bệnh bảo hiểm y tế cho người dân. Nếu có nhu cầu tư vấn, hãy gọi ngay cho Luật sư của chúng tôi qua Tổng đài 19006573 để được hỗ trợ miễn phí 24/7.

Xạ trị là một trong những phương pháp phổ biến nhất trong điều trị ung thư. Tuy nhiên, phương pháp điều trị này có chi phí cao nên nhiều người quan tâm đến việc điều trị có được bảo hiểm y tế chi trả hay không. Để được giải đáp thắc mắc xạ trị có được bảo hiểm y tế chi trả hay không, xin mời bạn đọc cùng theo dõi bài viết dưới đây của Luật Quang Huy.





1. Hiểu như thế nào là xạ trị?

Xạ trị là một trong những phương pháp phổ biến nhất trong điều trị ung thư. Phương pháp này sử dụng các hạt hoặc sóng có năng lượng cao như tia X, tia Gamma, các chùm tia điện tử, proton để tiêu diệt hoặc phá hỏng các tế bào ung thư.


2. Xạ trị có được bảo hiểm y tế không?

Trong trường hợp xạ trị điều trị vẫn được bảo hiểm y tế chi trả chi phí.

Theo Điều 23 Luật Bảo hiểm y tế, chỉ những trường hợp sau đây sẽ không được hưởng bảo hiểm y tế, bao gồm:

  • Chi phí trong trường hợp khám bệnh, chữa bệnh, phục hồi chức năng, khám thai định kỳ, sinh con, các đối tượng quy định tại các điểm a, d, e, g, h và i khoản 3 Điều 12 của Luật này đã được ngân sách nhà nước chi trả;
  • Điều dưỡng, an dưỡng tại cơ sở điều dưỡng, an dưỡng;
  • Khám sức khỏe;
  • Xét nghiệm, chẩn đoán thai không nhằm mục đích điều trị;
  • Sử dụng kỹ thuật hỗ trợ sinh sản, dịch vụ kế hoạch hóa gia đình, nạo hút thai, phá thai, trừ trường hợp phải đình chỉ thai nghén do nguyên nhân bệnh lý của thai nhi hay của sản phụ;
  • Sử dụng dịch vụ thẩm mỹ;
  • Điều trị lác, cận thị và tật khúc xạ của mắt, trừ trường hợp trẻ em dưới 6 tuổi;
  • Sử dụng vật tư y tế thay thế bao gồm chân tay giả, mắt giả, răng giả, kính mắt, máy trợ thính, phương tiện trợ giúp vận động trong khám bệnh, chữa bệnh và phục hồi chức năng;
  • Khám bệnh, chữa bệnh, phục hồi chức năng trong trường hợp thảm họa;
  • Khám bệnh, chữa bệnh nghiện ma túy, nghiện rượu hoặc chất gây nghiện khác;
  • Giám định y khoa, giám định pháp y, giám định pháp y tâm thần;
  • Tham gia thử nghiệm lâm sàng, nghiên cứu khoa học.
Xạ trị có được bảo hiểm y tế chi trả không?
Xạ trị có được bảo hiểm y tế chi trả không?

3. Mức hưởng bảo hiểm y tế khi xạ trị?

Căn cứ theo quy định tại Điều 22 Luật Bảo hiểm y tế, tuỳ từng nhóm đối tượng, địa điểm khám chữa bệnh mà mức hưởng bảo hiểm y tế khi xạ trị sẽ có sự khác nhau:

3.1. Mức hưởng bảo hiểm y tế khi xạ trị đúng tuyến

3.1.1. Đối tượng hưởng 100% chi phí xạ trị

Các đối tượng sẽ được bảo hiểm y tế chi trả 100% chi phí khám chữa bệnh trong phạm vi chi trả của bảo hiểm y tế bao gồm

  • Nhóm đối tượng do ngân sách nhà nước đóng bảo hiểm y tế bao gồm:
  1. Sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp, hạ sĩ quan, binh sĩ quân đội đang tại ngũ; sĩ quan, hạ sĩ quan nghiệp vụ và sỹ quan, hạ sĩ quan chuyên môn, kỹ thuật đang công tác trong lực lượng công an nhân dân, học viên công an nhân dân, hạ sĩ quan, chiến sĩ phục vụ có thời hạn trong công an nhân dân; người làm công tác cơ yếu hưởng lương như đối với quân nhân; học viên cơ yếu được hưởng chế độ, chính sách theo chế độ, chính sách đối với học viên ở các trường quân đội, công an;
  2. Người có công với cách mạng, cựu chiến binh;
  3. Trẻ em dưới 6 tuổi;
  4. Người thuộc diện hưởng trợ cấp bảo trợ xã hội hàng tháng;
  5. Người thuộc hộ gia đình nghèo; người dân tộc thiểu số đang sinh sống tại vùng có điều kiện kinh tế – xã hội khó khăn; người đang sinh sống tại vùng có điều kiện kinh tế – xã hội đặc biệt khó khăn; người đang sinh sống tại xã đảo, huyện đảo;
  6. Thân nhân của người có công với cách mạng là cha đẻ, mẹ đẻ, vợ hoặc chồng, con của liệt sỹ; người có công nuôi dưỡng liệt sỹ.
  • Đối tượng khám chữa bệnh tại tuyến xã và chi phí cho một lần khám chữa bệnh của người dân thấp hơn mức do chính phủ quy định.
  • Đối tượng có thời gian tham gia Bảo hiểm y tế 5 năm liên tục trở lên và có số tiền cùng chi trả chi phí khám chữa bệnh trong năm lớn hơn 6 tháng lương cơ sở, trừ trường hợp tự ý đi khám chữa bệnh không đúng tuyến.

3.1.2. Đối tượng hưởng 95% chi phí xạ trị

Người dân sẽ được bảo hiểm y tế chi trả 95% chi phí khám chữa bệnh trong phạm vi chi trả của bảo hiểm y tế, nếu Quý vị thuộc các đối tượng bao gồm:

  • Người hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hằng tháng;
  • Thân nhân của người có công với cách mạng (không bao gồm cha đẻ, mẹ đẻ, vợ hoặc chồng, con của liệt sĩ, hay người có công nuôi dưỡng liệt sĩ);
  • Người thuộc hộ gia đình cận nghèo.

3.1.3. Đối tượng hưởng 80% chi phí xạ trị

Nếu người dân không thuộc các đối tượng kể trên thì Bảo hiểm y tế sẽ chi trả cho họ 80% chi phí khám chữa bệnh trong phạm vi chi trả của bảo hiểm y tế.

3.2. Mức hưởng bảo hiểm y tế khi xạ trị trái tuyến

Trường hợp đi xạ trị trái tuyến, quỹ bảo hiểm y tế thanh toán theo mức hưởng quy định theo tỷ lệ như sau:

  • Tại bệnh viện tuyến huyện là 100% chi phí khám chữa bệnh;
  • Tại bệnh viện tuyến tỉnh là 100% chi phí điều trị nội trú trong phạm vi cả nước;
  • Tại bệnh viện tuyến trung ương là 40% chi phí điều trị nội trú.

Trường hợp đi xạ trị trái tuyến nhưng có giấy chuyển tuyến hợp lệ thì vẫn được quỹ bảo hiểm y tế chi trả như khi đi đúng tuyến.




4. Cơ sở pháp lý

  • Văn bản hợp nhất 01/VBHN-VPQH năm 2014 hợp nhất Luật Bảo hiểm y tế do Văn phòng Quốc hội ban hành.

Trên đây là bài tư vấn của chúng tôi về bảo hiểm y tế khi xạ trị theo quy định pháp luật hiện hành.

Để được tư vấn đầy đủ và chính xác nhất, mời quý khách hàng liên hệ qua Tổng đài tư vấn luật bảo hiểm y tế trực tuyến của HOTLINE 19006588 của Luật Quang Huy để nhận tư vấn thêm về vấn đề mà quý khách hàng đang gặp phải.

Trân trọng./.

5/5 - (1 bình chọn)
Tác giả bài viết
phone-call

GỌI HOTLINE HỖ TRỢ

Scroll to Top