Thông tin trên thẻ bảo hiểm y tế bị sai phải xử lý như nào?

Hiện nay, Luật Quang Huy có cung cấp đường dây nóng tư vấn về bảo hiểm y tế để giải đáp mọi thắc mắc liên quan đến việc mua, mức hưởng, quyền lợi, thủ tục khám chữa bệnh bảo hiểm y tế cho người dân. Nếu có nhu cầu tư vấn, hãy gọi ngay cho Luật sư của chúng tôi qua Tổng đài 19006573 để được hỗ trợ miễn phí 24/7.

Không ít người tham gia bảo hiểm y tế khi được phát thẻ nhưng bị sai thông tin. Vậy trong trường hợp này phải làm sao để được đổi thẻ bảo hiểm y tế? Trong thời gian đợi cấp thẻ mới có được hưởng bảo hiểm y tế khi khám chữa bệnh không? Bài viết sau đây của Luật Quang Huy sẽ hướng dẫn bạn cách điều chỉnh thông tin trên thông tin trên thẻ bảo hiểm y tế bị sai nhanh chóng nhất.





1. Thông tin trên thẻ bảo hiểm y tế bị sai có sử dụng được không?

Căn cứ theo quy định tại Điều 28 Luật bảo hiểm y tế năm 2008 sửa đổi, bổ sung năm 2014, khi người tham gia bảo hiểm y tế đi khám chữa bệnh tại các cơ sở y tế thì ngoài việc xuất trình thẻ bảo hiểm y tế còn phải xuất trình giấy tờ tùy thân có ảnh (trường hợp thẻ bảo hiểm y tế không có ảnh) để đối chiếu nhân thân (họ, tên, ngày, tháng, năm sinh) ghi trên thẻ bảo hiểm y tế với người đi khám chữa bệnh.

Khi thông tin trên thẻ bảo hiểm y tế của bạn không chính xác, không trùng khớp với thông tin trên giấy tờ tùy thân thì dẫn đến khó khăn trong việc xác định nhân thân người đi khám chữa bệnh trên thực tế. Do đó, trường hợp phát hiện thông tin trên thẻ bảo hiểm y tế bị sai thì bạn hãy chủ động đến cơ quan bảo hiểm điều chỉnh thông tin để bảo đảm quyền lợi tốt nhất cho mình.

Hơn nữa, căn cứ theo khoản 1 Điều 19 Luật bảo hiểm y tế năm 2008 sửa đổi, bổ sung năm 2014, thẻ bảo hiểm y tế sẽ được đổi trong trường hợp sau đây:

  • Rách, nát hoặc hỏng;
  • Thay đổi nơi đăng ký khám bệnh, chữa bệnh ban đầu;
  • Thông tin ghi trong thẻ không đúng.

Do đó, khi thông tin trên thẻ bảo hiểm y tế bị sai thì người tham gia bảo hiểm y tế phải chủ động đến các cơ quan bảo hiểm xã hội để điều chỉnh lại thông tin ghi trên thẻ để bảo đảm quyền lợi cho bản thân khi đi khám chữa bệnh.

Thông tin trên thẻ bảo hiểm y tế bị sai phải xử lý như nào?
Thông tin trên thẻ bảo hiểm y tế bị sai phải xử lý như nào?

2. Thủ tục điều chỉnh khi sai thông tin trên thẻ bảo hiểm y tế?

Để điều chỉnh thông tin trên thẻ bảo hiểm y tế, bạn hãy làm theo các bước sau đây:

Bước 1. Chuẩn bị đầy đủ hồ sơ để thay đổi thông tin trên thẻ bảo hiểm y tế.

Căn cứ quy định tại Điều 27 Quyết định 595/QĐ-BHXH về thành phần hồ sơ xin cấp lại thẻ bảo hiểm y tế bao gồm các giấy tờ sau:

  • Thẻ bảo hiểm y tế cũ;
  • Tờ khai cung cấp và thay đổi thông tin người tham gia bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế theo mẫu TK1-TS.
  • Giấy khai sinh, Chứng minh nhân dân/Căn cước công dân/Hộ chiếu (bản sao).
  • Trường hợp người lao động được hưởng quyền lợi bảo hiểm y tế cao hơn: bổ sung Giấy tờ chứng minh (nếu có) theo Phụ lục 03 Quyết định 595/QĐ-BHXH.

Theo quy định của pháp luật để cấp lại thẻ bảo hiểm y tế người xin cấp lại phải chuẩn bị đầy đủ các giấy tờ trên để cơ quan bảo hiểm xã hội căn cứ vào đó để giải quyết cấp lại thẻ. Trường hợp không cung cấp đủ các giấy tờ có thể sẽ không được giải quyết hoặc quá trình giải quyết sẽ bị chậm và phải mất thời gian cung cấp lại đầy đủ hồ sơ.

Bước 2. Nộp hồ sơ thay đổi thông tin trên thẻ bảo hiểm y tế cho cơ quan bảo hiểm xã hội có thẩm quyền.

Theo quy định tại khoản 3 Điều 3 Quyết định 595/QĐ-BHXH có quy định về nơi cấp lại thẻ bảo hiểm y tế như sau:

  • Cơ quan bảo hiểm xã hội huyện: Cấp mới, cấp lại, đổi thẻ bảo hiểm y tế cho người tham gia bảo hiểm y tế do cơ quan bảo hiểm xã hội huyện thu;
  • Cơ quan bảo hiểm xã hội tỉnh: Cấp mới, cấp lại, đổi thẻ bảo hiểm y tế cho người tham gia bảo hiểm y tế tại các đơn vị do cơ quan bảo hiểm xã hội tỉnh trực tiếp thu và người hưởng trợ cấp thất nghiệp trong tỉnh.

Bước 3. Cơ quan bảo hiểm xã hội cấp lại thẻ cho người tham gia bảo hiểm y tế.

Căn cứ theo quy định tại Khoản 2 Điều 30 Quyết định số 595/QĐ-BHXH, thời hạn cấp lại thẻ bảo hiểm y tế khi điều chỉnh thông tin được quy định như sau:

  • Trường hợp người tham gia thay đổi thông tin trên thẻ thẻ bảo hiểm y tế thì thời hạn được cấp lại thẻ không quá 3 ngày kể từ ngày nhận đủ hồ sơ;
  • Trường hợp người tham gia đang điều trị tại các cơ sở khám chữa bệnh thì thời hạn được cấp lại thẻ là trong ngày khi nhận đủ hồ sơ theo quy định.

3. Thẻ bảo hiểm y tế bị sai thông tin có điều chỉnh online được không?

Theo cổng thông tin của Bảo hiểm xã hội Việt Nam, hiện nay trên ứng dụng VssID chỉ hỗ trợ người tham gia cấp lại thẻ bảo hiểm y tế do hỏng, mất, chưa hỗ trợ hiệu chỉnh thông tin ngày sinh trên thẻ bảo hiểm y tế.

Do đó, khi thẻ bảo hiểm y tế bị sai thông tin thì không thể điều chỉnh online được mà bạn phải đến các cơ quan bảo hiểm xã hội có thẩm quyền làm thủ tục điều chỉnh.


4. Quyền lợi bảo hiểm y tế trong thời gian chờ cấp đổi thẻ thế nào?

Căn cứ theo quy định tại Khoản 3 Điều 15 Nghị định 146/2018/NĐ-CP , trong thời gian chờ cấp lại thẻ, người tham gia bảo hiểm y tế vẫn được hưởng đầy đủ mọi quyền lợi bảo hiểm y tế, vẫn được Quỹ bảo hiểm y tế chi trả chi phí khám chữa bệnh trong phạm vi mức hưởng theo quy định.

Tuy nhiên, để được hưởng quyền lợi bảo hiểm y tế trong thời gian chờ cấp lại thẻ, người bệnh phải xuất trình phải xuất trình cho cơ sở khám, chữa bệnh giấy hẹn cấp lại thẻ do cơ quan bảo hiểm xã hội hoặc tổ chức, cá nhân được cơ quan bảo hiểm xã hội ủy quyền tiếp nhận hồ sơ cấp lại thẻ theo Mẫu số 4 Phụ lục ban hành kèm theo Nghị định 146/2018/NĐ-CP và một loại giấy tờ tùy thân như chứng minh nhân dân, căn cước công dân hay hộ chiếu để chứng minh nhân thân của người được hưởng.

Tóm lại, trong thời gian chờ cấp lại thẻ thì người tham gia bảo hiểm vẫn được hưởng đầy đủ mọi quyền lợi về bảo hiểm y tế. Tuy nhiên khi đi khám chữa bệnh thì cần phải đem theo giấy hẹn cấp lại thẻ và giấy tờ tùy thân.




5. Cơ sở pháp lý

  • Luật Bảo hiểm y tế năm 2008 sửa đổi, bổ sung năm 2014;
  • Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014;
  • Thông tư số 14/2014/TT-BYT quy định việc chuyển tuyến giữa cơ sở khám, chữa bệnh do Bộ trưởng Bộ Y tế ban hành;
  • Nghị định số 146/2018/NĐ-CP hướng dẫn Luật bảo hiểm y tế;
  • Thông tư số 30/2020/TT-BYT hướng dẫn Nghị định 146/2018/NĐ-CP hướng dẫn Luật bảo hiểm y tế do Bộ Y tế ban hành.

Trên đây là toàn bộ câu trả lời của chúng tôi về vấn đề: Thông tin trên thẻ bảo hiểm y tế bị sai.

Nếu còn vấn đề thắc mắc hoặc chưa rõ bạn có thể liên hệ trực tiếp với chúng tôi qua Tổng đài tư vấn Luật Bảo hiểm y tế của HOTLINE 19006588 của Luật Quang Huy để được tư vấn trực tiếp.

Trân trọng./.

5/5 - (1 bình chọn)
Tác giả bài viết
phone-call

GỌI HOTLINE HỖ TRỢ

Scroll to Top