Quy định bảo hiểm y tế học sinh, sinh viên

Hiện nay, Luật Quang Huy có cung cấp đường dây nóng tư vấn về bảo hiểm y tế để giải đáp mọi thắc mắc liên quan đến việc mua, mức hưởng, quyền lợi, thủ tục khám chữa bệnh bảo hiểm y tế cho người dân. Nếu có nhu cầu tư vấn, hãy gọi ngay cho Luật sư của chúng tôi qua Tổng đài 19006573 để được hỗ trợ miễn phí 24/7.

Bảo hiểm y tế (BHYT) dành cho học sinh, sinh viên được pháp luật quy định như thế nào? Trong bài viết này, Luật Quang Huy xin cung cấp và phân tích một số quy định của pháp luật về bảo hiểm y tế học sinh, sinh viên.





1. Đối tượng tham gia bảo hiểm y tế học sinh, bảo hiểm y tế sinh viên

Học sinh, sinh viên (HSSV) đang theo học tại các cơ sở giáo dục, đào tạo thuộc hệ thống giáo dục quốc dân thuộc đối tượng bắt buộc tham gia bảo hiểm y tế (BHYT) (trừ HSSV đã có thẻ BHYT theo các nhóm khác).


2. Bảo hiểm y tế sinh viên, bảo hiểm y tế học sinh có bắt buộc không?

Khoản 4 Điều 12 Luật BHYT sửa đổi, bổ sung năm 2014, HSSV là đối tượng tham gia BHYT bắt buộc và sẽ được ngân sách Nhà nước hỗ trợ mức đóng (hỗ trợ từ 30% đến 100% mức đóng tùy thuộc nhóm đối tượng ưu tiên). Như vậy, HSSV bắt buộc phải tham gia BHYT.


3. Mức và phương thức đóng bảo hiểm y tế cho học sinh, sinh viên

3.1. Mức đóng

Mức đóng hàng tháng bằng 4.5% mức lương cơ sở tại thời điểm đóng

Trong đó:

  • Ngân sách nhà nước hỗ trợ 30% mức đóng, tương đương = 20.115 đồng/tháng;
  • Cá nhân HSSV tự đóng 70% mức đóng, tương đương = 46.935 đồng/tháng.

3.2. Phương thức đóng

Học sinh, sinh viên đóng phí BHYT theo phương thức 3 tháng, 6 tháng, 12 tháng.

Mức tiền đóng cụ thể tùy thuộc thời gian đăng ký tham gia. Nếu thời gian đăng ký tham gia 01 năm (12 tháng), số tiền thuộc phần trách nhiệm đóng của HSSV là 563.220 đồng.

Bắt đầu từ năm học 2021-2022, thực hiện thu BHYT HSSV theo năm tài chính, tức là thẻ BHYT được cấp hằng năm cho HSSV có giá trị từ ngày 01/01 cho đến 31/12. Do đó, năm học này ngoài phương thức đóng 6 tháng, HSSV có thể đăng ký tham gia theo 2 phương thức sau:

  • Đăng ký tham gia 3 tháng (tháng 10-12/2021): số tiền thuộc trách nhiệm đóng của HSSV là 140.805 đồng.
  • Đăng ký tham gia 15 tháng (3 tháng năm 2021 và 12 tháng năm 2022) thì số tiền thuộc trách nhiệm đóng của HSSV là 704.025 đồng.
Quy định bảo hiểm y tế học sinh, sinh viên
Quy định bảo hiểm y tế học sinh, sinh viên

4. Quyền lợi bảo hiểm y tế học sinh, bảo hiểm y tế cho sinh viên

Khi học sinh, sinh viên đi khám chữa bệnh tại cơ sở y tế có ký hợp đồng khám chữa bệnh Bảo hiểm y tế:

  • Đúng tuyến và thực hiện đúng thủ tục khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế, học sinh, sinh viên có thẻ bảo hiểm y tế thì được hưởng 80% chi phí khám chữa bệnh.
  • Không đúng tuyến, không có giấy chuyển tuyến mà thực hiện đúng thủ tục khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế, học sinh, sinh viên được quỹ bảo hiểm y tế thanh toán trong phạm vi, mức hưởng và tỷ lệ hưởng như sau:
  • Tại bệnh viện tuyến huyện là 100% chi phí khám bệnh, chữa bệnh;
  • Tại bệnh viện tuyến tỉnh là 100% chi phí điều trị nội trú;
  • Tại bệnh viện tuyến trung ương là 40% chi phí điều trị nội trú.
  • Không thực hiện đúng thủ tục khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế tại nơi đăng ký khám chữa bệnh ban đầu được cơ quan Bảo hiểm xã hội thanh toán trực tiếp chi phí khám chữa bệnh bảo hiểm y tế cho các trường hợp:
  • Khám chữa bệnh ngoại trú được hưởng tối đa 0,15 lần mức lương cơ sở, tương đương 1.490.000 đồng x 0,15 = 223.500 đồng.
  • Khám chữa bệnh nội trú được hưởng tối đa 0,5 lần mức lương cơ sở, tương đương 1.490.000 đồng x 0,5 = 745.00 đồng.

Khi học sinh sinh viên đi khám chữa bệnh tại cơ sở y tế không có hợp đồng khám chữa bệnh Bảo hiểm y tế được cơ quan bảo hiểm xã hội thanh toán trực tiếp chi phí khám chữa bệnh Bảo hiểm y tế cho các trường hợp:

  • Khám chữa bệnh ngoại trú bệnh viện tuyến huyện được hưởng tối đa 0,15 lần mức lương cơ sở, tương đương 1.490.000 đồng x 0,15 = 223.500 đồng.
  • Khám chữa bệnh nội trú bệnh viện tuyến huyện được hưởng tối đa 0,5 lần mức lương cơ sở, tương đương 1.490.000 đồng x 0,5 = 745.000 đồng.
  • Khám chữa bệnh nội trú bệnh viện tuyến tỉnh được hưởng tối đa 1 lần mức lương cơ sở, tương đương 1.490.000 đồng x 1,0 = 1.490.000 đồng.
  • Khám chữa bệnh nội trú bệnh viện tuyến Trung ương được hưởng tối đa 2,5 lần mức lương cơ sở, tương đương 1.490.000 đồng x 2,5 = 3.725.000 đồng.

Trường hợp cấp cứu, học sinh sinh viên được khám chữa bệnh tại bất kỳ cơ sở khám chữa bệnh nào và phải xuất trình thẻ bảo hiểm y tế cùng giấy tờ tùy thân có ảnh trước khi ra viện để được hưởng quyền lợi bảo hiểm y tế theo quy định.


5. Quy định về bảo hiểm học sinh khi nghỉ hè

Theo quy định tại Khoản 7 Điều 13 Nghị định số 146/2018/NĐ-CP Quy định chi tiết và hướng dẫn biện pháp thi hành một số điều của Luật bảo hiểm y tế:

  • Thẻ bảo hiểm y tế được cấp hằng năm cho học sinh của cơ sở giáo dục phổ thông
  • Thẻ bảo hiểm y tế được cấp hằng năm cho học sinh, sinh viên của cơ sở giáo dục đại học, cơ sở giáo dục nghề nghiệp

Khi mua thẻ BHYT học sinh thường sẽ có giá trị sử dụng là 12 tháng (một số trường hợp thẻ sẽ có giá trị sử dụng đến tháng 09 của năm). Như vậy, trong thời gian nghỉ hè thì thẻ bảo hiểm y tế vẫn có giá trị sử dụng, học sinh vẫn có thể tiến hành khám chữa bệnh bảo hiểm y tế.


6. Quy định về bảo hiểm y tế của học sinh khi chuyển cấp

Căn cứ theo quy định tại Khoản 7 Điều 13 Nghị định số 146/2018/NĐ-CP Quy định chi tiết và hướng dẫn biện pháp thi hành một số điều của Luật bảo hiểm y tế thì thẻ bảo hiểm y tế được cấp hằng năm cho học sinh của cơ sở giáo dục phổ thông, trong đó:

  • Đối với học sinh lớp 1: Giá trị sử dụng bắt đầu từ ngày 01 tháng 10 năm đầu tiên của cấp tiểu học;
  • Đối với học sinh lớp 12: Thẻ có giá trị sử dụng đến hết ngày 30 tháng 9 của năm đó.

Theo quy định nêu trên, đối với học sinh chuyển cấp, thể từ cấp dưới có giá trị sử dụng đến hết tháng 9 của năm đó (tháng nhập học), và khi bắt đầu nhập học ở cấp trên thì học sinh sẽ được đăng ký mua và gia hạn thẻ BHYT. Do đó, trong thời gian nghỉ hè chờ chuyển lên cấp trên, học sinh vẫn được sử dụng thẻ mua ở trường học cấp dưới để tiến hành khám chữa bệnh BHYT.




7. Cơ sở pháp lý

  • Luật Bảo hiểm y tế năm 2008 sửa đổi, bổ sung năm 2014
  • Nghị định số 146/2018/NĐ-CP Quy định chi tiết và hướng dẫn biện pháp thi hành một số điều của Luật bảo hiểm y tế.

Trên đây là toàn bộ câu trả lời của chúng tôi về cấp thẻ bảo hiểm y tế học sinh, sinh viên.

Nếu còn vấn đề thắc mắc hoặc chưa rõ bạn có thể liên hệ trực tiếp với chúng tôi qua Tổng đài tư vấn luật Bảo hiểm y tế trực tuyến của  HOTLINE 19006588 của Luật Quang Huy để được tư vấn trực tiếp.

Trân trọng./.

5/5 - (4 bình chọn)
Tác giả bài viết
phone-call

GỌI HOTLINE HỖ TRỢ

Scroll to Top