Sai địa chỉ trên thẻ BHYT có phải đổi lại thẻ không?

Hiện nay, Luật Quang Huy có cung cấp đường dây nóng tư vấn về bảo hiểm y tế để giải đáp mọi thắc mắc liên quan đến việc mua, mức hưởng, quyền lợi, thủ tục khám chữa bệnh bảo hiểm y tế cho người dân. Nếu có nhu cầu tư vấn, hãy gọi ngay cho Luật sư của chúng tôi qua Tổng đài 19006573 để được hỗ trợ miễn phí 24/7.

Nhiều người lo lắng về việc bị sai xót thông tin địa chỉ trên thẻ bảo hiểm y tế (BHYT) thì có bị mất quyền lợi hay không. Trong bài viết dưới đây, Luật Quang Huy sẽ giải đáp cho quý khách hàng về thắc mắc liên quan đến sai địa chỉ trên thẻ BHYT có phải cấp đổi không theo quy định của pháp luật hiện hành.





1. Sai địa chỉ trên thẻ bảo hiểm y tế có được thanh toán không?

Theo quy định tại khoản 1 Điều 28 Luật bảo hiểm y tế năm 2008 sửa đổi, bổ sung năm 2014, người tham gia bảo hiểm y tế khi đến khám bệnh, chữa bệnh phải xuất trình thẻ bảo hiểm y tế có ảnh.

Trường hợp thẻ bảo hiểm y tế chưa có ảnh thì phải xuất trình thẻ bảo hiểm y tế cùng với giấy tờ chứng minh về nhân thân của người đó; đối với trẻ em dưới 6 tuổi chỉ phải xuất trình thẻ bảo hiểm y tế.

Như vậy, nếu như khi đi khám chữa bệnh, trường hợp thẻ bảo hiểm y tế không có ảnh thẻ mà thông tin địa chỉ trên thẻ bị sai, không trùng khớp với địa chỉ trên giấy tờ tùy thân thì có thể không được thanh toán bảo hiểm y tế.

Trường hợp địa chỉ trên thẻ bảo hiểm y tế bị sai, người tham gia bảo hiểm y tế sẽ phải thực hiện thủ tục điều chỉnh thông tin trên thẻ bảo hiểm y tế của mình để quá trình thanh toán bảo hiểm y tế khi đi khám chữa bệnh được thuận tiện hơn.

Điều 19 Luật Bảo hiểm y tế năm 2008 sửa đổi, bổ sung năm 2014 cũng quy định, trường hợp thông tin trên thẻ ghi không đúng thì thẻ bảo hiểm y tế sẽ được cấp đổi.

Cụ thể về hồ sơ và thủ tục cấp đổi thẻ bảo hiểm y tế bị sai địa chỉ, chúng tôi sẽ trình bày ở nội dung bên dưới.

Sai địa chỉ trên thẻ BHYT có phải đổi lại thẻ không?
Sai địa chỉ trên thẻ BHYT có phải đổi lại thẻ không?

2. Hồ sơ, thủ tục cấp đổi thẻ BHYT bị sai địa chỉ

2.1. Thành phần hồ sơ

Khi địa chỉ trên thẻ bảo hiểm y tế bị sai, hồ sơ cấp đổi thẻ bao gồm:

  • Đơn đề nghị đổi thẻ của người tham gia bảo hiểm y tế;
  • Tờ khai tham gia, điều chỉnh thông tin BHXH, BHYT (Mẫu TK1-TS);
  • Trường hợp người lao động được hưởng quyền lợi BHYT cao hơn: bổ sung Giấy tờ chứng minh (nếu có) theo Phụ lục 03.
  • Thẻ BHYT cũ

2.2. Thủ tục cấp đổi thẻ

Để thực hiện thủ tục cấp đổi thẻ bảo hiểm y tế, bạn phải thực hiện các thủ tục như sau:

  • Chuẩn bị đầy đủ hồ sơ nêu trên;
  • Nộp hồ sơ xin cấp đổi thẻ bảo hiểm y tế tại cơ quan bảo hiểm xã hội cấp huyện nơi bạn được cấp phát bảo hiểm y tế;
  • Thời hạn giải quyết: không quá 3 ngày kể từ ngày nhận đủ hồ sơ theo quy định.

3. Quy định khám chữa bệnh trong thời gian đổi thẻ bảo hiểm y tế sai địa chỉ

Căn cứ theo khoản 3 Điều 15 Nghị định 146/2018/NĐ-CP quy định người tham gia bảo hiểm y tế trong thời gian chờ cấp lại thẻ, đổi thẻ bảo hiểm y tế khi đến khám bệnh, chữa bệnh phải xuất trình giấy hẹn cấp lại thẻ, đổi thẻ bảo hiểm y tế do cơ quan bảo hiểm xã hội hoặc tổ chức, cá nhân được cơ quan bảo hiểm xã hội ủy quyền tiếp nhận hồ sơ cấp lại thẻ, đổi thẻ cấp theo Mẫu số 4 Phụ lục ban hành kèm theo Nghị định này và một loại giấy tờ chứng minh về nhân thân của người đó.

Theo đó, trường hợp trong thời gian bạn chờ cấp đổi thẻ bảo hiểm y tế thì khi đến khám bệnh, chữa bệnh bạn phải xuất trình giấy hẹn cấp đổi thẻ bảo hiểm y tế do cơ quan bảo hiểm xã hội cấp một loại giấy tờ chứng minh về nhân thân của bạn thì bạn vẫn được hưởng quyền lợi BHYT khi khám chữa bệnh tại bệnh viện.




4. Cơ sở pháp lý

  • Luật bảo hiểm y tế năm 2008 sửa đổi, bổ sung năm 2014;
  • Nghị định 146/2018/NĐ-CP hướng dẫn Luật bảo hiểm y tế;
  • Quyết định 595/QĐ-BHXH năm 2017 Quy trình thu bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp, bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp; cấp sổ bảo hiểm xã hội, thẻ bảo hiểm y tế do Bảo hiểm xã hội Việt Nam ban hành.

Trên đây là toàn bộ câu trả lời của chúng tôi về việc sai địa chỉ trên thẻ BHYT có được hưởng quyền lợi khám chữa bệnh BHYT và có được cấp lại hay không.

Nếu còn vấn đề thắc mắc hoặc chưa rõ bạn có thể liên hệ trực tiếp với chúng tôi qua Tổng đài tư vấn luật Bảo hiểm y tế của  HOTLINE 19006588 của Luật Quang Huy để được tư vấn trực tiếp.

Trân trọng./.

5/5 - (1 bình chọn)
Tác giả bài viết
phone-call

GỌI HOTLINE HỖ TRỢ

Scroll to Top