Mua bảo hiểm y tế khi nào có hiệu lực?

Hiện nay, Luật Quang Huy có cung cấp đường dây nóng tư vấn về bảo hiểm y tế để giải đáp mọi thắc mắc liên quan đến việc mua, mức hưởng, quyền lợi, thủ tục khám chữa bệnh bảo hiểm y tế cho người dân. Nếu có nhu cầu tư vấn, hãy gọi ngay cho Luật sư của chúng tôi qua Tổng đài 19006573 để được hỗ trợ miễn phí 24/7.

Trong cuộc sống, rất nhiều người có nhu cầu mua bảo hiểm y tế để được hưởng chế độ khi gặp rủi ro nhưng lại không biết thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng từ khi nào. Vậy, mua bảo hiểm y tế khi nào có hiệu lực? Bài viết dưới đây của Luật Quang Huy sẽ giải đáp thắc mắc của quý khách hàng về vấn đề này.





1. Người lao động mua bảo hiểm y tế khi nào có hiệu lực?

Khoản 3, Điều 16, Luật bảo hiểm y tế 2008, sửa đổi, bổ sung năm 2014 thời điểm thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng của người lao động tham gia bảo hiểm y tế lần đầu, thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng kể từ ngày đóng bảo hiểm y tế.


2. Tự nguyện mua bảo hiểm y tế khi nào có hiệu lực

Theo quy định tại khoản 1 và Khoản 2 Điều 5 Nghị định 146/2018/NĐ-CP quy định đối tượng tham gia bảo hiểm y tế theo hộ gia đình là những người có tên trong sổ hộ khẩu và những người có tên trong sổ tạm trú.

Căn cứ theo quy định tại khoản 3 Điều 16 Luật Bảo hiểm y tế 2008 sửa đổi, bổ sung 2014 thì thời điểm thẻ bảo hiểm y tế  tự nguyện bắt đầu có giá trị sử dụng được xác định như sau:

  • Thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng sau 30 ngày kể từ ngày đóng bảo hiểm y tế. Thời điểm bắt đầu hiệu lực này áp dụng đối với trường hợp thành viên tham gia bảo hiểm y tế theo hộ gia đình lần đầu hoặc đã từng tham gia bảo hiểm y tế hộ gia đình nhưng bị gián đoạn từ 3 tháng trở lên.
  • Thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng nối tiếp với ngày hết hạn sử dụng của thẻ lần trước. Thời điểm bắt đầu giá trị sử dụng này áp dụng đối với người đang tham gia bảo hiểm y tế hộ gia đình và không bị gián đoạn hoặc gián đoạn không quá 3 tháng.
Mua bảo hiểm y tế khi nào có hiệu lực?
Mua bảo hiểm y tế khi nào có hiệu lực?

3. Học sinh sinh viên mua bảo hiểm y tế khi nào có hiệu lực

Tại điểm 4.2 Khoản 4 Điều 17 Quyết định 595/QĐ-BHXH quy định nhóm được ngân sách nhà nước hỗ trợ mức đóng, bao gồm học sinh, sinh viên đang theo học tại các cơ sở giáo dục thuộc hệ thống giáo dục quốc dân, kể cả sinh viên hệ dân sự đang học tập tại các trường Công an nhân dân.

Như vậy, đối tượng thuộc nhóm được ngân sách nhà nước hỗ trợ mức đóng thì bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng sau 30 ngày, kể từ ngày đóng bảo hiểm y tế.

Đồng thời, khoản 7 Điều 13 Nghị định 146/2018/NĐ-CP quy định về hiệu lực của bảo hiểm y tế đối với học sinh sinh viên như sau:

Thẻ bảo hiểm y tế được cấp hằng năm cho học sinh của cơ sở giáo dục phổ thông, trong đó:

  • Đối với học sinh lớp 1: Giá trị sử dụng bắt đầu từ ngày 01 tháng 10 năm đầu tiên của cấp tiểu học;
  • Đối với học sinh lớp 12: Thẻ có giá trị sử dụng đến hết ngày 30 tháng 9 của năm đó.

Thẻ bảo hiểm y tế được cấp hằng năm cho học sinh, sinh viên của cơ sở giáo dục đại học, cơ sở giáo dục nghề nghiệp, trong đó:

  • Đối với học sinh, sinh viên năm thứ nhất của khóa học: Thẻ có giá trị sử dụng từ ngày nhập học, trừ trường hợp thẻ của học sinh lớp 12 đang còn giá trị sử dụng;
  • Đối với học sinh, sinh viên năm cuối của khóa học: Thẻ có giá trị sử dụng đến ngày cuối của tháng kết thúc khóa học.

4. Các đối lượng khác mua bảo hiểm y tế khi nào có hiệu lực

Đối với đối tượng khác, thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng từ ngày người tham gia nộp tiền đóng bảo hiểm y tế.

Khoản 3, Điều 16, Luật bảo hiểm y tế quy định thời điểm thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng như sau:

  • Đối tượng thuộc nhóm do người lao động và người sử dụng lao động đóng; Nhóm do tổ chức bảo hiểm xã hội đóng; Nhóm do ngân sách nhà nước đóng tham gia bảo hiểm y tế lần đầu, thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng kể từ ngày đóng bảo hiểm y tế
  • Người tham gia bảo hiểm y tế liên tục kể từ lần thứ hai trở đi thì thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng nối tiếp với ngày hết hạn sử dụng của thẻ lần trước
  • Đối tượng thuộc nhóm được ngân sách nhà nước hỗ trợ mức đóng;  Nhóm tham gia bảo hiểm y tế theo hộ gia đình thì thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng sau 30 ngày, kể từ ngày đóng bảo hiểm y tế
  • Đối với trẻ em dưới 6 tuổi thì thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng đến ngày trẻ đủ 72 tháng tuổi. Trường hợp trẻ đủ 72 tháng tuổi mà chưa đến kỳ nhập học thì thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng đến ngày 30 tháng 9 của năm đó.



Cơ sở pháp lý

  • Luật bảo hiểm y tế năm 2008, sửa đổi bổ sung năm 2014;
  • Nghị định 146/2018/NĐ-CP hướng dẫn luật bảo hiểm y tế;
  • Quyết định 595/QĐ-BHXH về ban hành quy trình thu bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp, bảo hiểm tai nạn lao động-bệnh nghề nghiệp, quản lý sổ bảo hiểm xã hội, thẻ bảo hiểm y tế.

Trên đây là một số nội dung về vấn đề hiệu lực của bảo hiểm y tế? Qua bài viết này, chúng tôi mong rằng sẽ giúp các bạn hiểu rõ hơn về vấn đề này hơn.

Nếu còn điều gì chưa rõ, cần hỗ trợ, các bạn có thể liên hệ đến Tổng đài tư vấn luật bảo hiểm y tế trực tuyến của Luật Quang Huy qua HOTLINE 19006588

Trân trọng./.

Đánh giá
Tác giả bài viết
phone-call

GỌI HOTLINE HỖ TRỢ

Scroll to Top