Có phải mua bảo hiểm y tế cho trẻ trên 6 tuổi?

Hiện nay, Luật Quang Huy có cung cấp đường dây nóng tư vấn về bảo hiểm y tế để giải đáp mọi thắc mắc liên quan đến việc mua, mức hưởng, quyền lợi, thủ tục khám chữa bệnh bảo hiểm y tế cho người dân. Nếu có nhu cầu tư vấn, hãy gọi ngay cho Luật sư của chúng tôi qua Tổng đài 19006573 để được hỗ trợ miễn phí 24/7.

Bảo hiểm y tế được Nhà nước cấp miễn phí đối với trẻ em dưới 6 tuổi. Đối với trẻ trên 6 tuổi phụ huynh sẽ phải tự mua bảo hiểm y tế cho con bằng hình thức đăng ký mua tại trường hoặc mua tự nguyện. Trong bài viết này, Luật Quang Huy sẽ giải đáp cho quý bạn đọc về thủ tục mua bảo hiểm y tế cho trẻ trên 6 tuổi.





1. Bảo hiểm y tế cho trẻ trên 6 tuổi đã nhập học tiểu học

Trẻ em trên 6 tuổi đã nhập học tiểu học được pháp luật quy định thuộc nhóm đối tượng học sinh. Tại khoản 21 Điều 12 Luật bảo hiểm y tế 2008 sửa đổi bổ sung 2014 quy định: học sinh, sinh viên là những đối tượng tham gia bảo hiểm y tế.

Theo quy định pháp luật được nêu ra tại Nghị định 146/2018/NĐ-CP, Nhà nước hỗ trợ tối thiểu 30% mức đóng bảo hiểm y tế đối với học sinh, sinh viên khác; đối với học sinh, sinh viên thuộc hộ cận nghèo và hộ gia đình nghèo Nhà nước hỗ trợ tối thiểu 70% mức đóng bảo hiểm y tế. Phần còn lại của mức đóng sẽ do các học sinh, sinh viên tự chi trả.


2. Bảo hiểm y tế cho trẻ em trên 6 tuổi chưa đến kỳ nhập học tiểu học

Theo quy định pháp luật bảo hiểm y tế hiện hành đối với trẻ em trên 6 tuổi chưa đến kỳ nhập học tiểu học, thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng đến ngày trẻ đủ 72 tháng tuổi. Trường hợp trẻ đủ 72 tháng tuổi mà chưa đến kỳ nhập học thì thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng đến ngày 30 tháng 9 của năm đó.

Do vậy, chúng ta có thể hiểu rằng, thẻ bảo hiểm y tế do ngân sách Nhà nước đóng đến ngày 30 tháng 9 của năm mà trẻ đủ 6 tuổi sẽ vẫn được sử dụng khi trẻ chưa đến kỳ nhập học tiểu học. Khi nhập học tiểu học, sẽ chuyển sang sử dụng thẻ bảo hiểm y tế dành cho học sinh do ngân sách nhà nước hỗ trợ đóng 1 phần bảo hiểm.


3. Bảo hiểm y tế cho trẻ trên 6 tuổi nhưng không phải là học sinh

Trường hợp, trẻ em đã trên 6 tuổi nhưng không phải là học sinh mà gia đình vẫn mong muốn đóng bảo hiểm y tế thì có thể tham gia bảo hiểm y tế tự nguyện theo hộ gia đình tại nơi cư trú.

Pháp luật bảo hiểm y tế tự nguyện được xác định theo số lượng người tham gia bảo hiểm y tế trong gia đình như sau:

  • Người thứ nhất đóng bằng 4,5% mức lương cơ sở bằng 67.050 đồng/ tháng;
  • Người thứ hai, thứ ba,đóng 70% mức đóng người thứ nhất bằng 46.935 đồng/tháng;
  • Người thứ ba, đóng 60% mức đóng người thứ nhất bằng 40.230 đồng/tháng;
  • Người thứ tư, đóng 50% mức đóng người thứ nhất bằng 33.250 đồng/tháng;
  • Từ người thứ năm trở đi đóng bằng 40% mức đóng của người thứ nhất bằng 26.820 đồng/tháng.

Do vậy, nếu bạn muốn mua bảo hiểm y tế tự nguyện cho con trên 6 tuổi mà không phải là học sinh, bạn căn cứ vào số lượng người tham gia bảo hiểm y tế tự nguyện trong gia đình để xác nhận cho phù hợp.

Có phải mua bảo hiểm y tế cho trẻ trên 6 tuổi?
Có phải mua bảo hiểm y tế cho trẻ trên 6 tuổi?

4. Thủ tục mua bảo hiểm y tế cho trẻ trên 6 tuổi không phải là học sinh

Như đã trình bày ở trên, trẻ em trên 6 tuổi không phải là học sinh mà muốn mua bảo hiểm y tế thì có thể tham gia bảo hiểm y tế tự nguyện theo các bước sau:

4.1. Bước 1. Chuẩn bị hồ sơ

Bạn cần chuẩn bị đầy đủ các giấy tờ sau để mua bảo hiểm y tế tự nguyện cho trẻ em trên 6 tuổi nhưng không phải là học sinh:

  • Sổ hộ khẩu (bản chính);
  • Tờ khai tham gia, điều chỉnh thông tin bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế (Ban hành kèm theo Quyết định 505/QĐ-BHXH ngày 27/3/2020 của BHXH Việt Nam);
  • Thẻ BHYT (bản photo) của những thành viên có trong sổ hộ khẩu.

4.2. Bước 2. Nộp hồ sơ và mua bảo hiểm y tế

Bạn có thể lựa chọn một trong các hình thức mua bảo hiểm y tế sau:

4.2.1. Mua trực tiếp

Mang hồ sơ đến Đại lý thu mua bảo hiểm hoặc Cơ quan Bảo hiểm xã hội xã/phường/thị trấn nơi cư trú để tiến hành nộp hồ sơ theo đúng quy định. Sau đó, người dân đóng tiền phí bảo hiểm và nhận giấy hẹn từ cơ quan về thời gian đến lấy thẻ BHYT. Bạn có thể nhận được thẻ BHYT trong thời hạn 5 ngày kể từ khi nộp hồ sơ đăng ký hợp lệ, đối với người trợ cấp thất nghiệp thì không quá 2 ngày.

4.2.2. Mua BHYT qua dịch vụ bưu chính

Ngoài cách trên, bạn có thể chuẩn bị hồ sơ đầy đủ và gửi qua dịch vụ bưu chính đến Cơ quan Bảo hiểm xã hội xã/phường/thị trấn nơi cư trú. Sau khi tiếp nhận hồ sơ, cơ quan sẽ liên hệ lại để trao đổi hình thức thanh toán và hẹn ngày đến lấy thẻ BHYT.




5. Cơ sở pháp lý

  • Văn bản hợp nhất 01/VBHN-VPQH năm 2014 hợp nhất Luật Bảo hiểm y tế do Văn phòng Quốc hội ban hành;
  • Nghị định số 146/2018/NĐ-CP ngày 17 tháng 10 năm 2018 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn biện pháp thi hành một số điều của Luật Bảo hiểm y tế;
  • Thông tư số 40/2015/TT-BYT ngày 16 tháng 11 năm 2015 của Bộ Y tế quy định đăng ký khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế ban đầu và chuyển tuyến khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế.

Trên đây là bài tư vấn của chúng tôi về mua bảo hiểm y tế cho trẻ trên 6 tuổi theo quy định pháp luật hiện hành.

Để được tư vấn đầy đủ và chính xác nhất, mời quý khách hàng liên hệ qua Tổng đài tư vấn luật Bảo hiểm y tế trực tuyến của HOTLINE 19006588 của Luật Quang Huy để nhận tư vấn thêm về vấn đề mà quý khách hàng đang gặp phải.

Trân trọng./.

5/5 - (1 bình chọn)
Tác giả bài viết
phone-call

GỌI HOTLINE HỖ TRỢ

Scroll to Top