Có phải đóng thuế thu nhập cá nhân nhận tiền từ nước ngoài

Có phải đóng thuế thu nhập cá nhân nhận tiền từ nước ngoài
Với hy vọng có thể giải đáp phần nào thắc mắc của người dân về thuế thu nhập cá nhân, Luật Quang Huy triển khai đường dây nóng tư vấn, hỗ trợ về vấn đề này. Nếu Quý khách hàng có thắc mắc cần giải đáp về luật thuế thu nhập cá nhân, bạn vui lòng liên hệ qua Tổng đài 1900.6784.

Cá nhân nhận tiền từ nước ngoài có phải đóng thuế không? Trong bài viết dưới đây, Luật Quang Huy sẽ hướng dẫn cho quý khách về thuế thu nhập cá nhân nhận tiền từ nước ngoài theo quy định của pháp luật hiện hành.





1. Có phải đóng thuế thu nhập cá nhân nhận tiền từ nước ngoài không?

Tùy vào mục đích cá nhân chuyển tiền vào Việt Nam mà Chính phủ quy định có phải đóng thuế hay không. Đóng thuế thu nhập cá nhân nhận tiền từ nước ngoài có 2 trường hợp. Cụ thể:

1.1. Trường hợp nhận tiền từ nước ngoài không phải đóng thuế

Theo điều 12 thông tư 92/2015/TT-BTC, người nhận tiền không phải đóng thuế thu nhập đối với các khoản ngoại tệ từ nước ngoài chuyển về khi thuộc một trong những trường hợp sau:

  • Ngoại hối được gửi về bởi thân nhân là người Việt Nam sinh sống, làm việc, học tập ở nước ngoài.
  • Ngoại hối được gửi về Việt Nam bởi người nước ngoài, mục đích giúp đỡ người thân, từ thiện.

1.2. Trường hợp nhận tiền từ nước ngoài phải đóng thuế

Bạn sẽ phải đóng thuế thu nhập cá nhân nếu số tiền bạn nhận từ nước ngoài là tiền lương. Hiểu một cách đơn giản, nếu bạn làm việc cho một công ty nước ngoài và hàng tháng nhận được tiền lương do công ty nước ngoài chi trả, bạn cần nộp thuế thu nhập cá nhân theo quy định của Việt Nam.

Như vậy, bạn sẽ phải đóng thuế thu nhập cá nhân nhận tiền từ nước ngoài khi đó là tiền lương. Trong trường hợp gửi về cho người thân hay với mục đích từ thiện thì không phải đóng thuế thu nhập cá nhân.

Có phải đóng thuế thu nhập cá nhân nhận tiền từ nước ngoài
Có phải đóng thuế thu nhập cá nhân nhận tiền từ nước ngoài

2. Khai thuế, tính thuế thu nhập cá nhân từ nước ngoài chuyển về

2.1. Trường hợp đã chịu thuế ở nước ngoài

Theo khoản 3 Điều 21 Thông tư số 92 ngày 15/6/2015 của Bộ Tài chính và Nghị định số 12/2015/NĐ-CP, cá nhân khai thuế trực tiếp với cơ quan thuế nếu thuộc diện sau:

  • Cá nhân cư trú có thu nhập từ tiền lương, tiền công do các tổ chức Quốc tế, Đại sứ quán, Lãnh sự quán tại Việt Nam trả nhưng tổ chức này chưa thực hiện khấu trừ thuế;
  • Cá nhân cư trú có thu nhập từ tiền lương, tiền công do các tổ chức, cá nhân trả từ nước ngoài.

Hình thức khai thuế

  • Cá nhân cư trú có thu nhập từ tiền lương, tiền công khai thuế trực tiếp với cơ quan thuế theo quý và khai quyết toán thuế.
  • Khai quyết toán thuế.
  • Cá nhân cư trú có thu nhập từ tiền lương, tiền công có trách nhiệm khai quyết toán thuế nếu có số thuế phải nộp thêm hoặc có số thuế nộp thừa đề nghị hoàn hoặc bù trừ vào kỳ khai thuế tiếp theo, trừ các trường hợp sau:
  • Cá nhân có số thuế phải nộp nhỏ hơn số thuế đã tạm nộp mà không có yêu cầu hoàn thuế hoặc bù trừ thuế vào kỳ sau.
  • Cá nhân có thu nhập từ tiền lương, tiền công ký hợp đồng lao động từ ba tháng trở lên tại một đơn vị mà có thêm thu nhập vãng lai ở các nơi khác bình quân tháng trong năm không quá 10 triệu đồng, đã được đơn vị trả thu nhập khấu trừ thuế tại nguồn theo tỷ lệ 10% nếu không có yêu cầu thì không quyết toán thuế đối với phần thu nhập này.
  • Cá nhân được người sử dụng lao động mua bảo hiểm nhân thọ (trừ bảo hiểm hưu trí tự nguyện), bảo hiểm không bắt buộc khác có tích lũy về phí bảo hiểm mà người sử dụng lao động hoặc doanh nghiệp bảo hiểm đã khấu trừ thuế thu nhập cá nhân theo tỷ lệ 10% trên khoản tiền phí bảo hiểm tương ứng với phần người sử dụng lao động mua hoặc đóng góp cho người lao động theo hướng dẫn tại khoản 2 điều 14 Thông tư số 92/2015/TT-BTC thì không phải quyết toán thuế với phần thu nhập này…

Như vậy, nếu bạn được trả lương vào tài khoản nước ngoài và đã chịu thuế thu nhập ở đây thì cần khai thuế tại cơ quan thuế ở Việt Nam để được miễn giảm thuế đã nộp.

2.2. Trường hợp chưa đóng thuế bên nước ngoài

Thuế thu nhập cá nhân đối với thu nhập từ kinh doanh, từ tiền lương, tiền công là tổng số thuế tính theo từng bậc thu nhập. Số thuế tính theo từng bậc thu nhập bằng thu nhập tính thuế của bậc thu nhập nhân (×) với thuế suất tương ứng của bậc thu nhập đó.


3. Cách nhận tiền từ nước ngoài chuyển về đơn giản nhất

Có nhiều cách để bạn nhận tiền từ nước ngoài. Dưới đây là những cách phổ biến nhất:
Nhận tiền qua cổng thanh toán trực tuyến Paypal nhanh chóng, an toàn với cước phí tính dựa trên tỷ lệ % số tiền chuyển.

  • Nhận tiền gửi về qua Western Union
  • Nhận tiền chuyển vào tài khoản ngân hàng nội địa: Techcombank, VPBank, ACB, BIDV, Vietinbank – những ngân hàng liên kết giao dịch qua Western Union.

Bạn cần đợi 1 – 5 ngày để nhận được số tiền gửi về từ nước ngoài, tùy thuộc vào đơn vị gửi tiền, đơn vị nhận tiền và đơn vị cung cấp dịch vụ chuyển tiền. Bạn cũng cần lưu ý, số tiền nhận được từ nước ngoài có thể bị hao hụt. Chẳng hạn, người thân gửi cho bạn 4.000 USD, tuy nhiên, số tiền thực tế nhận được có thể chỉ là 3.950 USD. Có 2 nguyên nhân phổ biến khiến số tiền nhận được từ nước ngoài bị hao hụt bao gồm: tỷ giá hối đoái và phí chuyển tiền (đắt hay rẻ phụ thuộc vào nơi gửi và nhận tiền).




4. Cơ sở pháp lý

  • Thông tư 111/2013/TT-BTC Hướng dẫn Luật thuế thu nhập cá nhân và Nghị định 65/2013/NĐ-CP do Bộ trưởng Bộ Tài chính ban hành;
  • Thông tư 92/2015/TT-BTC hướng dẫn thực hiện thuế giá trị gia tăng và thuế thu nhập cá nhân đối với cá nhân cư trú có hoạt động kinh doanh; hướng dẫn thực hiện một số nội dung sửa đổi, bổ sung về thuế thu nhập cá nhân quy định tại Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của các Luật về thuế 71/2014/QH13 và Nghị định 12/2015/NĐ-CP quy định chi tiết thi hành Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của các Luật về thuế và sửa đổi, bổ sung một số điều của các Nghị định về thuế do Bộ trưởng Bộ Tài chính ban hành;
  • Quyết định 170/1999/QĐ-TTg về việc khuyến khích người Việt Nam ở nước ngoài chuyển tiền về nước do Thủ tướng Chính phủ ban hành.

Trên đây là toàn bộ câu trả lời của chúng tôi về đóng thuế thu nhập cá nhân nhận tiền từ nước ngoài.

Nếu còn vấn đề thắc mắc hoặc chưa rõ bạn có thể liên hệ trực tiếp với chúng tôi qua Tổng đài tư vấn luật thuế thu nhập cá nhân trực tuyến của  HOTLINE 19006588 của Luật Quang Huy để được tư vấn trực tiếp.

Trân trọng./.

5/5 - (1 bình chọn)
Tác giả bài viết
phone-call

GỌI ĐỂ TƯ VẤN MIỄN PHÍ

Scroll to Top