Mẫu thông báo nộp tiền sử dụng đất

Mẫu thông báo nộp tiền sử dụng đất
Bạn đang thắc mắc về những khoản thuế, phí đất phải nộp cho cơ quan nhà nước đã đúng hay chưa? Nhằm bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp của người dân, Luật Quang Huy đã triển khai thêm Tổng đài tư vấn Luật thuế. Nếu bạn cần Luật sư hỗ trợ vấn đề này, hãy liên hệ ngay cho chúng tôi qua Tổng đài 19006588.

Về nguyên tắc, người sử dụng đất phải nộp tiền sử dụng đất theo thông báo nộp tiền sử dụng đất của cơ quan thuế. Tuy nhiên, nhiều người còn chưa biết thời hạn nộp tiền sử dụng đất được tính từ khi nào để thực hiện? Do vậy, trong bài viết này Luật Quang Huy sẽ giải đáp cụ thể thắc mắc trên cho bạn đọc.


1. Mẫu thông báo nộp tiền sử dụng đất

Hiện nay đang sử dụng Mẫu 01/TB-TSDĐ Thông báo nộp tiền về tiền sử dụng đất được ban hành kèm theo Nghị định 126/NĐ-CP quy định chi tiết một số điều Luật quản lý thuế.

TẢI MẪU THÔNG BÁO NỘP TIỀN SỬ DỤNG ĐẤT


2. Tiền sử dụng đất là gì?

Khoản 21 Điều 3 Luật đất đai năm 2013 quy định: Tiền sử dụng đất là số tiền mà người sử dụng đất phải trả cho Nhà nước khi được Nhà nước giao đất có thu tiền sử dụng đất, cho phép chuyển mục đích sử dụng đất, công nhận quyền sử dụng đất.

Theo đó, tiền sử dụng đất là số tiền mà người sử dụng đất phải trả cho Nhà nước khi:

  • Được Nhà nước giao đất có thu tiền sử dụng;
  • Được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép chuyển mục đích sử dụng đất;
  • Được Nhà nước công nhận quyền sử dụng đất (cấp sổ đỏ, Sổ hồng cho đất có nguồn gốc không phải là đất được Nhà nước giao, cho thuê).

Tiền sử dụng đất và thuế sử dụng đất đều là nghĩa vụ tài chính của người sử dụng đất nhưng khác nhau ở chỗ:

  • Tiền sử dụng đất là số tiền phải trả cho Nhà nước và chỉ thực hiện khi thuộc một trong ba trường hợp trên, trừ trường hợp được miễn hoặc không phải nộp;
  • Còn thuế sử dụng đất là khoản nộp vào ngân sách nhà nước và nộp hàng năm.

Theo Điều 2 Nghị định 45/2014/NĐ-CP quy định đối tượng chịu thuế sử dụng đất bao gồm:

  • Người được Nhà nước giao đất;
  • Hộ gia đình, cá nhân được giao đất ở;
  • Tổ chức kinh tế được giao đất để thực hiện dự án đầu tư xây dựng nhà ở để bán hoặc để bán kết hợp cho thuê;
  • Người Việt Nam định cư ở nước ngoài, doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài được giao đất để thực hiện dự án đầu tư xây dựng nhà ở để bán hoặc để bán kết hợp cho thuê;
  • Tổ chức kinh tế được giao đất thực hiện dự án đầu tư hạ tầng nghĩa trang, nghĩa địa để chuyển nhượng quyền sử dụng đất gắn với hạ tầng (sau đây gọi tắt là đất nghĩa trang, nghĩa địa;
  • Tổ chức kinh tế được giao đất để xây dựng công trình hỗn hợp cao tầng, trong đó có diện tích nhà ở để bán hoặc để bán kết hợp cho thuê.
Mẫu thông báo nộp tiền sử dụng đất
Mẫu thông báo nộp tiền sử dụng đất

3. Thời hạn nộp tiền sử dụng đất được tính từ khi nào?

Khoản 4 Điều 18 Nghị định 126/NĐ-CP quy định chi tiết một số điều Luật quản lý thuế quy định:

  • Chậm nhất là 30 ngày, kể từ ngày ban hành thông báo nộp tiền sử dụng đất, người sử dụng đất phải nộp 50% tiền sử dụng đất theo thông báo;
  • Chậm nhất là 90 ngày, kể từ ngày ban hành thông báo nộp tiền sử dụng đất, người sử dụng đất phải nộp 50% tiền sử dụng đất còn lại theo thông báo;
  • Chậm nhất là 30 ngày kể từ ngày ban hành Thông báo nộp tiền sử dụng đất, người sử dụng đất phải nộp 100% tiền sử dụng đất theo thông báo trong trường hợp xác định lại số tiền sử dụng đất phải nộp quá thời hạn 5 năm kể từ ngày có quyết định giao đất tái định cư mà hộ gia đình, cá nhân chưa nộp đủ số tiền sử dụng đất còn nợ.

Như vậy, thời điểm nộp tiền sử dụng đất được bắt đầu tính từ thời điểm Cơ quan thuế ban hành thông báo nộp tiền sử dụng đất. Do vậy, sau thời hạn theo quy định mà không nộp tiền sử dụng đất sẽ phải nộp tiền chậm nộp.


4. Cơ quan nào có trách nhiệm thông báo nộp tiền sử dụng đất

Hiện nay, Cơ quan thuế là cơ quan có trách nhiệm ban hành thông báo nộp tiền sử dụng đất cho người sử dụng đất.


5. Cơ sở pháp lý

  • Luật đất đai năm 2013;
  • Nghị định 126/NĐ-CP quy định chi tiết một số điều Luật quản lý thuế.
  • Nghị định 45/2014/NĐ-CP thu tiền sử dụng đất.

Trên đây là bài tư vấn của chúng tôi về vấn đề thông báo nộp tiền sử dụng đất theo quy định pháp luật hiện hành. Qua bài viết này, chúng tôi mong rằng sẽ giúp các bạn hiểu rõ hơn về vấn đề này.

Để được tư vấn đầy đủ và chính xác nhất, mời quý khách hàng liên hệ qua Tổng đài tư vấn thuế đất trực tuyến của HOTLINE 19006588 của Luật Quang Huy để nhận tư vấn thêm về vấn đề mà quý khách hàng đang gặp phải.

Trân trọng./.

5/5 - (1 bình chọn)
Cố vấn Nguyễn Quỳnh Trang
Cố vấn Nguyễn Quỳnh Trang
Kiểm toán viên (CPA) – Hiện là cố vấn thuế cao cấp cho nhiều doanh nghiệp lớn trên toàn quốc với 20 năm kinh nghiệm thực tiễn
Theo dõi
Thông báo của
guest
0 Góp ý
Phản hồi nội tuyến
Xem tất cả bình luận
phone-call

GỌI HOTLINE 1900.6588

Scroll to Top