Lỗi không mũ không bằng phạt bao nhiêu?

Nhằm giải đáp mức xử phạt khi vi phạm quy định giao thông cũng như các vấn đề liên quan đến giấy phép lưu hành giao thông, Luật Quang Huy triển khai đường dây nóng tư vấn luật giao thông. Nếu bạn có nhu cầu tư vấn về vấn đề này, hãy liên hệ ngay cho Luật sư chúng tôi qua Tổng đài 19006588.

Đối với phương tiện giao thông khi tham gia giao thông thì bằng lái xe và việc đội mũ bảo hiểm là quy định bắt buộc, hạn chế rủi ro khi xảy ra tai nạn và bảo vệ người tham gia giao thông. Vậy, khi bị rơi vào trường hợp không mũ không bằng phạt bao nhiêu? Mời bạn đọc cùng Luật Quang Huy tìm hiểu rõ hơn thông qua bài viết dưới đây!





1. Thế nào là hành vi không mũ không bằng khi tham gia giao thông?

Không đội mũ bảo hiểm là hành vi của người tham gia giao thông bằng các loại phương tiện kể trên không sử dụng mũ bảo hiểm (không phân biệt lỗi, nguyên nhân), việc không đội mũ áp dụng với cả người điều khiển hoặc cả người ngồi sau phương tiện.

Không giấy tờ xe được hiểu là việc người điều khiển phương tiện giao thông bằng xe mô tô hai bánh không mang theo, cầm theo (tại thời điểm kiểm tra thì không xuất trình được) không kể đến nguyên nhân không có giấy tờ xe.


2. Khái quát về hành vi không đội mũ bảo hiểm, không giấy tờ xe?

Mũ bảo hiểm là vật dụng được sử dụng đối với người tham gia giao thông bằng các loại phương tiện: xe mô tô, xe gắn máy, xe đạp máy, xe máy điện, xe đạp điện và các loại xe tương tự, nhằm bảo vệ và hạn chế tối đa những tổn thương do va chạm có thể xảy ra đối với phần đầu. Mũ bảo hiểm phải có đặc tính kỹ thuật phù hợp với quy định của QCVN: 2:2021/BKHCN.

Việc thực hiện hành vi không đội mũ bảo hiểm, không có giấy tờ xe khi tham gia giao thông sẽ dẫn đến việc người điều khiển phương tiện phải gánh chịu trách nhiệm pháp lý nhất định, đó là việc áp dụng biện pháp xử phạt hành chính, chủ yếu là phạt tiền và các biện pháp bổ sung khác.

Không mũ không bằng phạt bao nhiêu
Không mũ không bằng phạt bao nhiêu

3. Hành vi không mũ không bằng phạt bao nhiêu?

Không đội mũ bảo hiểm, không giấy tờ xe là hành vi nguy hại cho xã hội, thế cho nên việc đặt ra pháp luật về giải quyết và xử lý là tất yếu. Theo đó, Nghị định 123/2021/NĐ-CP sửa đổi, bổ sung Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định:

3.1. Đối với hành vi không đội mũ bảo hiểm

– Đối với người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy:

Cụ thể, điểm b khoản 4 Điều 2 Nghị định 123/2021/NĐ-CP bổ sung thêm hành vi bị phạt tiền từ 400.000 đến 600.000 đồng:

  • Không đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” hoặc đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” không cài quai đúng quy cách khi điều khiển xe tham gia giao thông trên đường bộ;
  • Chở người ngồi trên xe không đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” hoặc đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” không cài quai đúng quy cách, trừ trường hợp chở người bệnh đi cấp cứu, trẻ em dưới 06 tuổi, áp giải người có hành vi vi phạm pháp luật;

Như vậy, hành vi không đội mũ bảo hiểm khi tham gia giao thông sẽ bị phạt tiền từ 400.000 đến 600.000 đồng, tăng gấp đôi so với hiện nay.

– Đối với người điều khiển xe đạp máy:

Điểm d, Khoản 3, Điều 8 quy định như sau:

“3. Phạt tiền từ 200.000 đồng đến 300.000 đồng so với người điều khiển và tinh chỉnh xe triển khai một trong những hành vi vi phạm sau đây:

d) Người điều khiển xe đạp máy (kể cả xe đạp điện) không đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” hoặc đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” không cài quai đúng quy cách khi tham gia giao thông trên đường bộ;

đ) Chở người ngồi trên xe đạp máy (kể cả xe đạp điện) không đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” hoặc đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” không cài quai đúng quy cách, trừ trường hợp chở người bệnh đi cấp cứu, trẻ em dưới 06 tuổi, áp giải người có hành vi vi phạm pháp luật”.

Như vậy, hành vi không đội mũ bảo hiểm so với xe mô tô và xe đạp máy đều có mức xử phạt cao nhất là 300 nghìn đồng.

– Đối với người được chở trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô, các loại xe tương tự xe gắn máy, xe đạp máy (kể cả xe đạp điện)

Khoản 3, Điều 11 quy định: “3. Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng so với người được chở trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), những loại xe tương tự như xe mô tô, những loại xe tựa như xe gắn máy, xe đạp máy (kể cả xe đạp điện điện) không đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” hoặc đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” không cài quai đúng quy cách khi tham gia giao thông vận tải trên đường đi bộ.

Các pháp luật trên cho thấy rằng, hành vi không đội mũ bảo hiểm bị xử phạt vi phạm hành chính vận dụng so với cả người điều khiển và tinh chỉnh phương tiện đi lại và người được chở trên những phương tiện đi lại.

Ví dụ: nếu có 2 người cùng đi trên 1 chiếc xe máy, mà người điều khiển và tinh chỉnh có đội mũ bảo hiểm, còn người ngồi sau không đội thì người ngồi sau sẽ bị xử phạt với hành vi không đội mũ bảo hiểm, còn người điều khiển và tinh chỉnh bị xử phạt so với hành vi chở người ngồi trên xe không đội mũ bảo hiểm. Mức phạt tương quan đến hành vi không đội mũ bảo hiểm cao nhất là 600 nghìn đồng.

3.2. Đối với hành vi không giấy tờ.

– Đối với người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy:

Điểm a, khoản 2, Điều 17 quy định: “ 2. Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng so với một trong những hành vi vi phạm sau đây: a) Điều khiển xe không có Giấy Đăng ký  xe theo lao lý hoặc sử dụng Giấy Đăng ký xe đã hết hạn sử dụng;

Điểm a, b, Khoản 2, Điều 21 quy định: “2. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng so với một trong những hành vi vi phạm sau đây:

a) Người điều khiển và tinh chỉnh xe mô tô, xe gắn máy, những loại xe tương tự như xe mô tô và những loại xe tựa như xe gắn máy không có hoặc không mang theo Giấy ghi nhận bảo hiểm nghĩa vụ và trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới còn hiệu lực thực thi hiện hành;

b) Người tinh chỉnh và điều khiển xe mô tô, xe gắn máy, những loại xe tương tự như xe mô tô và những loại xe tựa như xe gắn máy không mang theo Giấy Đăng ký xe.”

Hành vi không giấy tờ được xét theo 2 trường hợp là không có hoặc không mang giấy tờ, trong đó, hành vi không có giấy tờ sẽ có mức phạt cao hơn với hành vi quên mang giấy tờ.

– Đối với người điều khiển xe mô tô hai bánh có dung tích xi lanh dưới 175 cm3 và các loại xe tương tự xe mô tô.

Khoản 5, Điều 21 quy định: “5. Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.200.000 đồng so với người tinh chỉnh và điều khiển xe mô tô hai bánh có dung tích xi lanh dưới 175 cm3 và những loại xe tương tự như xe mô tô thực thi một trong những hành vi vi phạm sau đây:

a) Không có Giấy phép lái xe hoặc sử dụng Giấy phép lái xe không do cơ quan có thẩm quyền cấp, Giấy phép lái xe bị tẩy xóa; b) Có Giấy phép lái xe quốc tế do những nước tham gia Công ước về Giao thông đường bộ năm 1968 cấp (trừ Giấy phép lái xe quốc tế do Nước Ta cấp) nhưng không mang theo Giấy phép lái xe vương quốc;”.

– Đối với người điều khiển xe mô tô hai bánh có dung tích xi lanh từ 175cm3 trở lên.

Điểm b, c, Khoản 7 Điều 21 quy định: “7. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng đối với người điều khiển xe mô tô hai bánh có dung tích xi lanh từ 175cm3 trở lên, xe mô tô ba bánh thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

Không có Giấy phép lái xe hoặc sử dụng Giấy phép lái xe không do cơ quan có thẩm quyền cấp, Giấy phép lái xe bị tẩy xóa; c) Có Giấy phép lái xe quốc tế do những nước tham gia Công ước về Giao thông đường bộ năm 1968 cấp (trừ Giấy phép lái xe quốc tế do Nước Ta cấp) nhưng không mang theo Giấy phép lái xe vương quốc;

Bên cạnh đó, việc tham gia giao thông vận tải mà không có giấy tờ thì chủ thể có thẩm quyền có quyền tịch thu tịch thu phương tiện đi lại.




4. Cơ sở pháp lý

  • Luật giao thông đường bộ 2008;
  • Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt;
  • Nghị định 123/2021/NĐ-CP sửa đổi, bổ sung một số điều của các nghị định quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực hàng hải; giao thông đường bộ, đường sắt; hàng không dân dụng.

Trên đây là bài tư vấn của chúng tôi về vấn đề không mũ không bằng phạt bao nhiêu theo quy định pháp luật hiện hành. Qua bài viết này, chúng tôi mong rằng sẽ giúp các bạn hiểu rõ hơn về vấn đề này.

Để được tư vấn đầy đủ và chính xác nhất, mời quý khách hàng liên hệ tới Tổng đài tư vấn trực tuyến qua HOTLINE 19006588 của Luật Quang Huy để nhận tư vấn thêm về vấn đề mà quý khách hàng đang gặp phải.

Trân trọng./.

5/5 - (1 bình chọn)
Tác giả bài viết
phone-call

GỌI HOTLINE 19006588

Scroll to Top