Quy định bảo hiểm y tế thẻ hộ nghèo, hộ cận nghèo

Nếu có vấn đề cần giải đáp thắc mắc về bảo hiểm y tế, bạn vui lòng liên hệ ngay qua số điện thoại Tổng đài hỏi đáp bảo luật bảo hiểm y tế 19006573 để được tư vấn hỗ trợ trực tuyến. Trân trọng.

Hiện nay, nhiều gia đình còn băn khoăn trong việc hộ nghèo, hộ cận nghèo có được cấp thẻ bảo hiểm y tế không? Mức hưởng và thời hạn hưởng thẻ bảo hiểm y tế hộ cận nghèo, thẻ hộ nghèo như thế nào? Để biết được câu trả lời, mời bạn đọc theo dõi bài viết dưới đây của Luật Quang Huy.


1. Hộ nghèo, hộ cận nghèo có được hưởng bảo hiểm y tế không?

Tại Nghị định số 146/2018/NĐ-CP ngày 17/10/2018 của Chính phủ ban hành quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Bảo hiểm y tế, cụ thể là: Người thuộc hộ nghèo theo tiêu chí về thu nhập, người thuộc hộ nghèo đa chiều có thiếu hụt về bảo hiểm y tế sẽ được ngân sách Trung ương hỗ trợ 100% kinh phí đóng bảo hiểm y tế.

Theo Quyết định số 705/QĐ-TTG năm 2013 của Thủ tướng Chính phủ, ngân sách nhà nước hỗ trợ 100% mức đóng bảo hiểm y tế cho một số đối tượng người thuộc hộ gia đình cận nghèo theo chuẩn nghèo quốc gia, bao gồm:

  • Người thuộc hộ gia đình cận nghèo mới thoát nghèo, thời gian hỗ trợ 05 năm sau khi thoát nghèo;
  • Người thuộc hộ gia đình cận nghèo đang sinh sống tại các huyện nghèo.

Đối với các đối tượng người thuộc hộ gia đình cận nghèo còn lại được ngân sách nhà nước hỗ trợ tối thiểu 70% mức đóng bảo hiểm y tế.

Như vậy, hộ nghèo và hộ cận nghèo được cấp thẻ bảo hiểm y tế. Đối với hộ cận nghèo được cấp thẻ bảo hiểm y tế miễn phí. Hộ cận nghèo được nhà nước hỗ trợ mức đóng, tuy nhiên, mức hỗ trợ giữa các nhóm đối tượng là khác nhau.

Quy định bảo hiểm y tế thẻ hộ nghèo, hộ cận nghèo
Quy định bảo hiểm y tế thẻ hộ nghèo, hộ cận nghèo

2. Mức hưởng thẻ hộ nghèo, bảo hiểm y tế cận nghèo

2.1. Mức hưởng thẻ hộ nghèo

Căn cứ điểm h Khoản 3 Điều 12 Luật bảo hiểm y tế 2008 sửa đổi, bổ sung năm 2014 quy định về đối tượng tham gia bảo hiểm y tế thuộc nhóm do ngân sách nhà nước đóng, bao gồm: Người thuộc hộ gia đình nghèo; người dân tộc thiểu số đang sinh sống tại vùng có điều kiện kinh tế – xã hội khó khăn; người đang sinh sống tại vùng có điều kiện kinh tế – xã hội đặc biệt khó khăn; người đang sinh sống tại xã đảo, huyện đảo.

Bên cạnh đó, Khoản 1 và Khoản 3, Điều 22 Luật bảo hiểm y tế 2008 sửa đổi, bổ sung năm 2014 có quy định:

Mức hưởng bảo hiểm y tế: Người tham gia bảo hiểm y tế khi đi khám bệnh, chữa bệnh theo quy định tại các điều 26; 27 và 28 của Luật này thì được quỹ bảo hiểm y tế thanh toán chi phí khám bệnh; chữa bệnh trong phạm vi được hưởng với mức hưởng như sau:

100% chi phí khám bệnh, chữa bệnh đối với đối tượng quy định tại các điểm a; d, e, g, h và i khoản 3 Điều 12 của Luật này. Chi phí khám bệnh, chữa bệnh ngoài phạm vi được hưởng bảo hiểm y tế của đối tượng quy định tại điểm a khoản 3 Điều 12 của Luật này được chi trả từ nguồn kinh phí bảo hiểm y tế dành cho khám bệnh, chữa bệnh của nhóm đối tượng này; trường hợp nguồn kinh phí này không đủ thì do ngân sách nhà nước bảo đảm;

Trường hợp người có thẻ bảo hiểm y tế tự đi khám bệnh, chữa bệnh không đúng tuyến được quỹ bảo hiểm y tế thanh toán theo mức hưởng quy định tại khoản 1 Điều này theo tỷ lệ như sau, trừ trường hợp quy định tại khoản 5 Điều này:

  • Tại bệnh viện tuyến trung ương là 40% chi phí điều trị nội trú;
  • Tại bệnh viện tuyến tỉnh là 100% chi phí điều trị nội trú trong phạm vi cả nước;
  • Tại bệnh viện tuyến huyện là 100% chi phí khám bệnh, chữa bệnh.

Như vậy: Người có thẻ bảo hiểm y tế hộ nghèo được chi trả 100% khi khám chữa bệnh đúng tuyến.

2.2. Mức hưởng thẻ bảo hiểm y tế hộ cận nghèo

Mức hưởng BHYT đối với người thuộc hộ gia đình cận nghèo khi đi khám chữa bệnh đúng tuyến được quy định tại Điều 14 Nghị định 146/2018/NĐ-CP.

Như vậy, bảo hiểm y tế cận nghèo sẽ được hưởng 95% chi phí khám chữa bệnh khi đi khám chữa bệnh thuộc phạm vi chi trả bảo hiểm y tế; 100% chi phí khám chữa bệnh tại tuyến xã và chi phí cho một lần khám chữa bệnh thấp hơn 15% tháng lương cơ sở.


3. Thời hạn thẻ bảo hiểm y tế hộ cận nghèo, bảo hiểm hộ nghèo

Đối với người thuộc hộ gia đình nghèo; người thuộc hộ gia đình cận nghèo mà được ngân sách nhà nước hỗ trợ 100% mức đóng bảo hiểm xã hội, thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng từ ngày được xác định tại quyết định phê duyệt danh sách của cơ quan nhà nước có thẩm quyền đến ngày không còn trong danh sách theo quyết định của cơ quan có thẩm quyền.


4. Thủ tục đăng ký mua bảo hiểm y tế hộ nghèo, bảo hiểm y tế hộ cận nghèo

Quy trình cấp thẻ bảo hiểm y tế cho hộ nghèo và hộ cận nghèo như sau:

Bước 1: Ủy ban nhân dân cấp xã có trách nhiệm kiểm tra, rà soát các thành viên chưa tham gia bảo hiểm y tế để lập danh sách người chỉ tham gia bảo hiểm y tế theo Mẫu D03-TS theo từng nhóm hộ nghèo, hộ cận nghèo.

Bước 2: Phòng Lao động Thương binh và Xã hội có trách nhiệm tiếp nhận, kiểm tra, ký xác nhận và lập hồ sơ gửi cơ quan bảo hiểm y tế huyện.

Bước 3: Cơ quan bảo hiểm xã hội tổ chức in và chuyển giao thẻ cho Phòng Phòng Lao động Thương binh và Xã hội để cấp cho người dân.


5. Cơ sở pháp lý

  • Luật bảo hiểm y tế năm 2008 sửa đổi, bổ sung năm 2014;
  • Nghị định số 146/2018/NĐ-CP ngày 17/10/2018 của Chính phủ ban hành quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Bảo hiểm y tế;
  •  Quyết định số 705/QĐ-TTG năm 2013 của Thủ tướng Chính phủ.

Trên đây là bài tư vấn của chúng tôi về vấn đề thẻ hộ nghèo theo quy định pháp luật hiện hành. Qua bài viết này, chúng tôi mong rằng sẽ giúp các bạn hiểu rõ hơn về vấn đề này.

Để được tư vấn đầy đủ và chính xác nhất, mời quý khách hàng liên hệ qua Tổng đài tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến của HOTLINE 19006588 của Luật Quang Huy để nhận tư vấn thêm về vấn đề mà quý khách hàng đang gặp phải.

Trân trọng./.

5/5 - (1 bình chọn)
Tác giả bài viết
phone-call

HOTLINE TƯ VẤN BHXH

Scroll to Top