Thẻ bảo hiểm y tế sai ngày sinh phải làm sao?

Thẻ bảo hiểm y tế sai ngày sinh phải làm sao?
Hiện nay, Luật Quang Huy có cung cấp đường dây nóng tư vấn về bảo hiểm y tế để giải đáp mọi thắc mắc liên quan đến việc mua, mức hưởng, quyền lợi, thủ tục khám chữa bệnh bảo hiểm y tế cho người dân. Nếu có nhu cầu tư vấn, hãy gọi ngay cho Luật sư của chúng tôi qua Tổng đài 19006573 để được hỗ trợ miễn phí 24/7.

Trong quá trình làm bảo hiểm y tế không tránh khỏi những sai sót, một trong những vấn đề rắc rối người dân hay gặp nhất đối với bảo hiểm y tế đó là tình trạng sai ngày sinh, vậy thẻ bảo hiểm y tế sai ngày sinh phải làm sao? Thủ tục cấp đổi thẻ bảo hiểm y tế sai ngày sinh như thế nào? Để hiểu rõ hơn về vấn đề này, hãy theo dõi bài viết dưới đây của Luật Quang Huy.





1. Thẻ bảo hiểm y tế sai ngày sinh có được thanh toán bảo hiểm y tế không?

Đối với trường hợp sai ngày tháng năm sinh trên thẻ bảo hiểm y tế, chủ sở hữu thẻ bảo hiểm y tế sẽ phải làm thủ tục đổi lại thẻ bảo hiểm y tế.

Theo khoản 3 điều 15 Nghị định 146/2018/NĐ-CP quy định:

Người tham gia bảo hiểm y tế trong thời gian chờ cấp lại thẻ, đổi thẻ bảo hiểm y tế khi đến khám bệnh, chữa bệnh phải xuất trình giấy hẹn cấp lại thẻ, đổi thẻ bảo hiểm y tế do cơ quan bảo hiểm xã hội hoặc tổ chức, cá nhân được cơ quan bảo hiểm xã hội ủy quyền tiếp nhận hồ sơ cấp lại thẻ, đổi thẻ cấp theo Mẫu số 4 Phụ lục ban hành kèm theo Nghị định này và một loại giấy tờ chứng minh về nhân thân của người đó.

Như vậy, trong trường hợp đang chờ cấp lại thẻ thì vẫn có thể đi khám, chữa bệnh theo bảo hiểm y tế bình thường và vẫn được bảo hiểm y tế thanh toán theo mức hưởng.


2. Thẻ bảo hiểm y tế sai ngày sinh phải làm sao?

Điều 19 Luật bảo hiểm y tế 2008 sửa đổi, bổ sung 2014 quy định thẻ bảo hiểm y tế được đổi trong trường hợp sau đây:

  • Rách, nát hoặc hỏng;
  • Thay đổi nơi đăng ký khám bệnh, chữa bệnh ban đầu;
  • Thông tin ghi trong thẻ không đúng.

Theo quy định pháp luật, đối với những trường hợp thẻ bảo hiểm y tế bị rách, nát, hỏng, thay đổi nơi khám chữa bệnh ban đầu, thông tin ghi trong thẻ không đúng như: ngày tháng năm sinh, địa chỉ thường trú,… không đúng thì người lao động có thể làm thủ tục đổi thẻ bảo hiểm y tế.

Như vậy, trường hợp ngày tháng năm sinh trên thẻ bảo hiểm y tế bị sai so với ngày tháng năm sinh ghi trên chứng minh thư nhân dân. Trong trường hợp này cần phải tiến hành cấp đổi thẻ bảo hiểm y tế. Người bị sai thông tin trên thẻ bảo hiểm y tế phải làm hồ sơ đổi thẻ bảo hiểm y tế gửi đến cơ quan bảo hiểm xã hội nơi tham gia bảo hiểm y tế để đổi thẻ.

Thẻ bảo hiểm y tế sai ngày sinh phải làm sao?
Thẻ bảo hiểm y tế sai ngày sinh phải làm sao?

3. Thủ tục cấp đổi thẻ bảo hiểm y tế sai ngày sinh

Việc xin cấp đổi thẻ bảo hiểm y tế sai ngày sinh thực hiện theo các bước sau:

Bước 1. Chuẩn bị hồ sơ

Theo quy định pháp luật, khi thông tin trên thẻ bảo hiểm y tế bị sai sót hoặc thẻ bảo hiểm y tế bị rách hỏng mất thì người tham gia bảo hiểm y tế có thể chuẩn bị 01 bộ hồ sơ đề nghị cấp đổi thẻ bảo hiểm y tế như sau:

  • Thẻ bảo hiểm y tế cũ;
  • Tờ khai cung cấp và thay đổi thông tin người tham gia bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế (Mẫu TK1-TS);
  • Giấy chứng minh thư nhân dân, giấy khai sinh, sổ hộ khẩu (bản sao).

Bước 2. Nộp cho cơ quan bảo hiểm xã hội cấp có thẩm quyền

Căn cứ tại Khoản 3 Điều 3 Quyết định 595/QĐ-BHXH quy định phân cấp quản lý cấp thẻ bảo hiểm y tế như sau:

  • Bảo hiểm y tế huyện: Cấp mới, cấp lại, đổi thẻ bảo hiểm y tế cho người tham gia bảo hiểm y tế do bảo hiểm xã hội huyện thu;
  • Bảo hiểm y tế tỉnh: Cấp mới, cấp lại, đổi thẻ bảo hiểm y tế cho người tham gia bảo hiểm y tế tại các đơn vị do bảo hiểm xã hội tỉnh trực tiếp thu và người hưởng trợ cấp thất nghiệp trong tỉnh.”

Như vậy, người xin cấp đổi thẻ bảo hiểm y tế nộp hồ sơ tại cơ quan bảo hiểm y tế cấp huyện hoặc cấp tỉnh nơi cấp phát bảo hiểm y tế để được đổi lại thẻ.

Bước 3. Thời hạn cấp đổi thẻ bảo hiểm y tế

Khoản 2 Điều 30 Quyết định 595/QĐ-BHXH quy định thời hạn cấp đổi thẻ bảo hiểm y tế như sau:

  • Trường hợp không thay đổi thông tin: không quá 02 ngày kể từ ngày nhận đủ hồ sơ theo quy định;
  • Trường hợp thay đổi thông tin: không quá 03 ngày kể từ ngày nhận đủ hồ sơ theo quy định;
  • Trường hợp người tham gia đang điều trị tại các cơ sở KCB, thực hiện trong ngày khi nhận đủ hồ sơ theo quy định.

Như vậy, trường hợp thẻ bảo hiểm y tế bị sai thông tin về tháng sinh thì thời hạn cấp lại thẻ là không quá 3 ngày kể từ ngày cơ quan bảo hiểm xã hội nhận đủ hồ sơ.

Lưu ý, trong thời gian chờ đổi thẻ, người tham gia bảo hiểm y tế vẫn được hưởng các quyền lợi của người tham gia bảo hiểm y tế.


4. Thanh toán chi phí khám chữa bệnh khi thẻ bảo hiểm y tế bị sai thông tin

Trong trường hợp đang chờ cấp lại thẻ thì vẫn có thể đi khám, chữa bệnh theo bảo hiểm y tế bình thường và vẫn được bảo hiểm y tế thanh toán theo mức hưởng. Tuy nhiên việc thanh toán sẽ xảy ra hai trường hợp:

Trường hợp 1. Có giấy hẹn cấp lại thẻ bảo hiểm y tế. Khi đi khám, chữa bệnh sẽ xuất trình giấy hẹn trên kèm theo chứng minh thư nhân dân khi chữa bệnh tại bệnh viện, đây được coi là 1 một loại giấy tờ thay thế cho thẻ bảo hiểm y tế. Việc thanh toán tiến hành bình thường.

Trường hợp 2. Không có giấy hẹn, trước hết sẽ phải thanh toán toàn bộ chi phí khám chữa bệnh và đợi đến khi được cấp thẻ mới, lúc này sẽ làm thủ tục thanh toán trực tiếp tại cơ quan bảo hiểm xã hội nơi cư trú. Về hồ sơ thanh toán trực tiếp,  cần chuẩn bị những giấy tờ theo khoản 1 Điều 28 Nghị định  146/2018/NĐ-CP bao gồm:

  • Thẻ bảo hiểm y tế, giấy chứng minh nhân thân;
  • Giấy ra viện, phiếu khám bệnh hoặc sổ khám bệnh của lần khám bệnh, chữa bệnh đề nghị thanh toán;
  • Hóa đơn và các chứng từ có liên quan.



5. Cơ sở pháp lý

  • Luật bảo hiểm y tế năm 2008 sửa đổi, bổ sung năm 2014;
  • Nghị định 146/2018/NĐ-CP hướng dẫn Luật bảo hiểm y tế;
  • Quyết định 595/QĐ-BHXH năm 2017 Quy trình thu bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp, bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp; cấp sổ bảo hiểm xã hội, thẻ bảo hiểm y tế do Bảo hiểm xã hội Việt Nam ban hành.

Trên đây là bài tư vấn của chúng tôi về vấn đề thẻ bảo hiểm y tế sai ngày sinh theo quy định pháp luật hiện hành. Qua bài viết này, chúng tôi mong rằng sẽ giúp các bạn hiểu rõ hơn về vấn đề này.

Để được tư vấn đầy đủ và chính xác nhất, mời quý khách hàng liên hệ qua Tổng đài tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến của HOTLINE 19006588 của Luật Quang Huy để nhận tư vấn thêm về vấn đề mà quý khách hàng đang gặp phải.

Trân trọng./.

5/5 - (1 bình chọn)
Tác giả bài viết
phone-call

GỌI HOTLINE HỖ TRỢ

Scroll to Top