Mua bảo hiểm y tế trước khi sinh bao lâu?

Hiện nay, Luật Quang Huy có cung cấp đường dây nóng tư vấn về bảo hiểm y tế để giải đáp mọi thắc mắc liên quan đến việc mua, mức hưởng, quyền lợi, thủ tục khám chữa bệnh bảo hiểm y tế cho người dân. Nếu có nhu cầu tư vấn, hãy gọi ngay cho Luật sư của chúng tôi qua Tổng đài 19006573 để được hỗ trợ miễn phí 24/7.

Bạn đang mang thai nhưng vẫn chưa biết mang thai có được hưởng bảo hiểm y tế không? Cần mua bảo hiểm y tế trước khi sinh bao lâu? Thủ tục mua ra sao? Việc mua bảo hiểm y tế trước khi sinh có được thanh toán khi sinh đẻ không? Bài viết dưới đây của Luật Quang Huy sẽ giải đáp các thắc mắc của bạn đọc về vấn đề này.





1. Mang thai có được mua bảo hiểm y tế không?

Điều 12 Luật bảo hiểm y tế năm 2008 sửa đổi, bổ sung năm 2014 quy định về các đối tượng tham gia bảo hiểm y tế. Theo đó, trường hợp người dân tự nguyện muốn tham gia bảo hiểm y tế để được hưởng những chế độ khi sinh thì có thể tham gia bảo hiểm y tế theo hình thức tham gia theo hộ gia đình.


2. Mua bảo hiểm y tế trước khi sinh bao lâu?

Điều 21 Luật Bảo hiểm y tế năm 2008 sửa đổi, bổ sung năm 2014 quy định phạm vi được hưởng của người tham gia bảo hiểm y tế như sau: Người tham gia bảo hiểm y tế được quỹ bảo hiểm y tế chi trả các chi phí sau đây: khám thai định kỳ, sinh con.

Như vậy, theo quy định của pháp luật, bảo hiểm y tế không quy định về khoảng thời gian bắt buộc tham gia bảo hiểm y tế trước khi sinh là bao lâu thì mới được hưởng chế độ của bảo hiểm y tế.

Quy định này khác với quy định về thời gian tham gia bảo hiểm xã hội để hưởng chế độ thai sản. Vì vậy, khi đang tham gia bảo hiểm y tế thì khi sinh con sẽ được thanh toán tiền bảo hiểm y tế theo đúng quy định của pháp luật hiện hành.

Theo đó, tại Điều 16 Luật Bảo hiểm y tế sửa đổi và bổ sung năm 2014 chỉ rõ thời điểm thẻ bảo hiểm y tế cho giá trị sử dụng:

“Đối tượng tham gia bảo hiểm y tế theo hộ gia đình từ ngày Luật này có hiệu lực thi hành hoặc tham gia không liên tục từ 3 tháng trở lên trong năm tài chính thì thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng sau 30 ngày, kể từ ngày đóng bảo hiểm y tế”.

Theo quy định này, người mang thai tham gia bảo hiểm y tế hộ gia đình lần đầu thì thẻ bảo hiểm sẽ có giá trị sử dụng sau 30 ngày kể từ ngày đóng. Để hưởng được những ưu đãi của bảo hiểm y tế trong việc sinh đẻ thì bạn nên tham gia trước đó ít nhất 30 ngày so với ngày dự sinh.

Mua bảo hiểm y tế trước khi sinh bao lâu?
Mua bảo hiểm y tế trước khi sinh bao lâu?

3. Thủ tục đăng ký mua bảo hiểm y tế trước khi sinh

Người mang thai khi tiến hành mua bảo hiểm y tế tự nguyện cần chuẩn bị những giấy tờ sau:

  • Tờ khai tham gia bảo hiểm y tế theo mẫu số TK1-TS;
  • Danh sách đăng ký tham gia bảo hiểm y tế theo hộ gia đình theo mẫu D01 – HGĐ nhận từ Trưởng thôn, xóm, khu phố, ấp, bản;
  • Bản chính hoặc bản sao sổ hộ khẩu hoặc sổ tạm trú KT3 để tiến hành đối chiếu thông tin;
  • Bản chính hoặc bản chụp thẻ bảo hiểm y tế của những người đã có thẻ bảo hiểm y tế để nộp kèm danh sách đăng ký tham gia bảo hiểm y tế để xác định việc giảm trừ mức đóng.

Lưu ý:

  • Việc kê khai danh sách đăng ký tham gia bảo hiểm y tế chỉ cần đại diện hộ gia đình lên tiến hành kê khai. Người kê khai phải chịu trách nhiệm về nội dung kê khai đó nếu kê khai sai thì phải chịu mọi trách nhiệm trước pháp luật và bồi hoàn chi phí khám chữa bệnh (nếu có phát sinh);
  • Hồ sơ sau khi chuẩn bị xong hồ sơ thì bạn tiến hành nộp tại nơi bạn có hộ khẩu hoặc sổ tạm trú.

Thủ tục đăng ký mua bảo hiểm y tế trước khi sinh thực hiện theo các bước sau:

Bước 1: Xác định trụ sở, đại lý thu bảo hiểm y tế tự nguyện và cơ sở bạn sẽ khám chữa bệnh ban đầu.

Bước 2: Đến tại đại lý thu đã xác định để làm thủ tục mua bảo hiểm y tế. Xuất trình giấy chứng minh nhân dân/thẻ căn cước công dân, hộ khẩu hoặc giấy tạm trú.

Bước 3: Nộp tờ khai cho đại lý hoặc cơ quan bảo hiểm xã hội và đóng tiền tham gia bảo hiểm y tế tự nguyện theo quy định. Sau khi kiểm tra đối chiếu không có vấn đề gì người mua bảo hiểm y tế sẽ được cấp bảo hiểm y tế sau khoảng 10 ngày làm việc.

Bước 4: Nhận kết quả và thẻ bảo hiểm y tế theo đúng giấy hẹn tại nơi đã nộp hồ sơ. Thời hạn cấp mới không quá 7 ngày làm việc kể từ ngày nhận đủ hồ sơ theo quy định.


4. Mua thẻ bảo hiểm y tế trước khi sinh có được thanh toán khi sinh đẻ?

Mua thẻ bảo hiểm y tế trước khi sinh sẽ được thanh toán khi đi sinh đẻ. Mức hưởng bảo hiểm y tế sẽ có sự khác nhau khi đi sinh đúng tuyến và trái tuyến.

Mức hưởng bảo hiểm y tế tự nguyện theo hộ gia đình là 80% chi phí khám chữa bệnh. Trong trường hợp bạn đi trái tuyến, bảo hiểm y tế sẽ thanh toán theo phạm vi được hưởng như sau:

  • Tại bệnh viện tuyến trung ương là 40% chi phí điều trị nội trú;
  • Tại bệnh viện tuyến tỉnh là 100% chi phí điều trị nội trú từ ngày 01 tháng 01 năm 2021 trong phạm vi cả nước;
  • Tại bệnh viện tuyến huyện là 100% chi phí khám bệnh, chữa bệnh từ ngày 01 tháng 01 năm 2016.



5. Cơ sở pháp lý

  • Luật bảo hiểm y tế năm 2008 sửa đổi, bổ sung năm 2014.

Trên đây là bài tư vấn của chúng tôi về vấn đề mua thẻ bảo hiểm y tế trước khi sinh bao lâu theo quy định pháp luật hiện hành. Qua bài viết này, chúng tôi mong rằng sẽ giúp các bạn hiểu rõ hơn về vấn đề này.

Để được tư vấn đầy đủ và chính xác nhất, mời quý khách hàng liên hệ qua Tổng đài tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến của HOTLINE 19006588 của Luật Quang Huy để nhận tư vấn thêm về vấn đề mà quý khách hàng đang gặp phải.

Trân trọng./.

5/5 - (1 bình chọn)
Tác giả bài viết
phone-call

GỌI HOTLINE HỖ TRỢ

Scroll to Top