Quy định của pháp luật về nơi đăng ký khám chữa bệnh ban đầu

Quy định của pháp luật về nơi đăng ký khám chữa bệnh ban đầu
Nếu có vấn đề cần giải đáp thắc mắc về bảo hiểm y tế, bạn vui lòng liên hệ ngay qua số điện thoại Tổng đài hỏi đáp bảo luật bảo hiểm y tế 19006573 để được tư vấn hỗ trợ trực tuyến. Trân trọng.

Để khắc phục khó khăn cũng như chủ động về tài chính khi rủi ro bất ngờ về sức khỏe xảy ra, người ta đã sử dụng nhiều biện pháp khác nhau như tự tích lũy, bán tài sản, kêu gọi sự hỗ trợ của người thân, đi vay…

Mỗi biện pháp đều có ưu điểm và hạn chế nhất định. Tuy nhiên, không thể áp dụng trong trường hợp rủi ro kéo dài về thời gian và lặp đi lặp lại. Vì thế, Bảo hiểm y tế ra đời nhằm giúp đỡ mọi người lao động và gia đình khi gặp rủi ro về sức khỏe để ổn định đời sống, góp phần bảo đảm an toàn xã hội. Để thuận tiện cho việc khám chữa bệnh, người tham gia sẽ phải đăng ký nơi khám chữa bệnh ban đầu.

Trong bài viết này, căn cứ vào những quy định của pháp luật hiện hành, Luật Quang Huy xin giải đáp một số thắc mắc liên quan đến vấn đề: Quy định về nơi đăng ký khám chữa bệnh ban đầu.


1. Nơi đăng ký khám chữa bệnh ban đầu là gì?

Căn cứ tại Khoản 1 Điều 26 Luật Bảo hiểm y tế quy định như sau:

Người tham gia bảo hiểm y tế có quyền đăng ký khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế ban đầu tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh tuyến xã, tuyến huyện hoặc tương đương; trừ trường hợp được đăng ký tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh tuyến tỉnh hoặc tuyến trung ương theo quy định của Bộ trưởng Bộ Y tế

Cơ sở khám chữa bệnh ban đầu là những cơ sở khám và chuẩn đoán bệnh lần đầu tiên, sau đó xem xét tình trạng bệnh nhân nếu không đủ điều kiện, cơ sở vật chất để điều trị thì sẽ tiến hành làm thủ tục để chuyển lên tuyến trên.

Theo quy định tại Điều 7 Thông tư số 40/2015/TT-BYT, Cơ sở khám chữa bệnh ban đầu phải đáp ứng các điều kiện sau đây:

  • Cơ sở khám bệnh, chữa bệnh phải có giấy phép hoạt động khám bệnh, chữa bệnh.
  • Người hành nghề khám bệnh, chữa bệnh phải có chứng chỉ hành nghề khám bệnh, chữa bệnh.
  • Cơ sở khám bệnh, chữa bệnh quy định tại các khoản 1, 2 và 4 Điều 3 Thông tư 40/2015/TT-BYT nếu chưa có giấy phép hoạt động khám bệnh, chữa bệnh thì phải có đủ điều kiện về nhân lực, cơ sở vật chất, trang thiết bị, bảo đảm đáp ứng nhu cầu khám bệnh, chữa bệnh thông thường và xử trí cấp cứu ban đầu, cung ứng, cấp phát thuốc trong phạm vi hoạt động chuyên môn theo quy định của pháp luật về khám bệnh, chữa bệnh.
  • Phòng khám bác sĩ gia đình tư nhân độc lập: Có đủ điều kiện theo quy định của Bộ Y tế về điều kiện cấp giấy phép hoạt động đối với phòng khám bác sĩ gia đình tư nhân độc lập.
  • Riêng đối với Phòng khám đa khoa thì phải có ít nhất 02 (hai) chuyên khoa nội và ngoại; Đối với phòng khám đa khoa có khám bệnh, chữa bệnh cho trẻ em, ngoài 02 (hai) chuyên khoa trên, phải có chuyên khoa nhi.

2. Có được chọn nơi đăng ký khám chữa bệnh ban đầu không?

Căn cứ tại Điều 8 Thông tư số 40/2015/TT-BYT Quy định đăng ký khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế ban đầu và chuyển tuyến khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế:

Người tham gia bảo hiểm y tế được quyền đăng ký khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế ban đầu (sau đây gọi tắt là khám bệnh, chữa bệnh ban đầu) tại một trong các cơ sở khám bệnh, chữa bệnh quy định tại Điều và Điều Thông tư này không phân biệt địa giới hành chính, phù hợp với nơi làm việc, nơi cư trú và khả năng đáp ứng của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh.

Như vậy, người tham gia bảo hiểm y tế có quyền đăng ký KCB ban đầu tại tuyến xã và tương đương; tuyến huyện và tương đương không phân biệt địa giới hành chính, phù hợp với nơi làm việc, nơi cư trú và khả năng đáp ứng của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh tuyến đó.

Ngoài ra, người tham gia còn được phép đăng ký tại cơ sở khám chữa bệnh tại tuyến tỉnh hoặc tương đương, tuyến trung ương khi thuộc các trường hợp quy định tại Khoản 1 và Khoản 2 Điều 9 Thông tư số 40/2015/TT-BYT


3. Có được thay đổi nơi khám chữa bệnh ban đầu không?

Theo quy định tại Khoản 2 Điều 26 Luật Bảo hiểm y tế năm 2008 sửa đổi bổ sung năm 2014 quy định như sau:

Người tham gia bảo hiểm y tế được thay đổi cơ sở đăng ký khám bệnh, chữa bệnh ban đầu vào đầu mỗi quý

Thay đổi nơi khám chữa bệnh ban đầu là quyền lợi của người tham gia Bảo hiểm y tế, trong trường hợp người tham gia bảo hiểm y tế phải làm việc lưu động hoặc đến tạm trú tại địa phương khác thì được khám bệnh, chữa bệnh ban đầu tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh phù hợp với tuyến chuyên môn kỹ thuật và nơi người đó đang làm việc lưu động, tạm trú.


4. Cơ sở pháp lý

  • Luật Bảo hiểm y tế năm 2008 sửa đổi bổ sung năm 2014
  • Thông tư số 40/2015/TT-BYT Quy định đăng ký khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế ban đầu và chuyển tuyến khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế
  • Quyết định số 595/QĐ-BHXH Ban hành quy trình thu bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp, bảo hiểm tai nạn lao động – bệnh nghề nghiệp; quản lý sổ bảo hiểm xã hội, thẻ bảo hiểm y tế

Trên đây là những phân tích, tư vấn của chúng tôi về vấn đề nơi đăng ký khám chữa bệnh ban đầu. Nếu nội dung còn chưa rõ, hoặc có thắc mắc cần tư vấn cụ thể hơn, bạn có thể kết nối tới Tổng đài tư vấn Bảo hiểm xã hội qua HOTLINE 19006588 của Luật Quang Huy để được tư vấn trực tiếp.

Trân trọng./.

5/5 - (2 bình chọn)
Nguyễn Thị Huyền
Nguyễn Thị Huyền
Chuyên viên pháp lý Nguyễn Thị Huyền. Hiện đang là Trưởng phòng Quản lý Nhân sự tại Công ty Luật TNHH Quang Huy và Cộng sự. Chuyên về các vấn đề pháp lý liên quan đến pháp luật lao động, pháp luật bảo hiểm,...
Theo dõi
Thông báo của
guest
0 Góp ý
Phản hồi nội tuyến
Xem tất cả bình luận
phone-call

HOTLINE TƯ VẤN BHXH

Scroll to Top