Mức hưởng bảo hiểm y tế trái tuyến khi sinh con?

Hiện nay, Luật Quang Huy có cung cấp đường dây nóng tư vấn về bảo hiểm y tế để giải đáp mọi thắc mắc liên quan đến việc mua, mức hưởng, quyền lợi, thủ tục khám chữa bệnh bảo hiểm y tế cho người dân. Nếu có nhu cầu tư vấn, hãy gọi ngay cho Luật sư của chúng tôi qua Tổng đài 19006573 để được hỗ trợ miễn phí 24/7.

Nhiều sản phụ đặt câu hỏi khi sinh con, nằm viện không đúng tuyến chữa bệnh liệu có được hưởng bảo hiểm y tế hay không? Để nắm rõ được các quy định về bảo hiểm y tế trái tuyến khi sinh con, xin mời bạn đọc cùng theo dõi bài viết dưới đây của Luật Quang Huy.





1. Thế nào là sinh con trái tuyến?

Sinh con trái tuyến là việc sản phụ sinh con ở cơ sở khám chữa bệnh mà không phải là cơ sở khám chữa bệnh ban đầu.

Các trường hợp sinh con đúng tuyến khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế như quy định tại Điều 11, Thông tư 40/2015/TT-BYT, bao gồm:

  • Người có thẻ bảo hiểm y tế đăng ký khám bệnh, chữa bệnh ban đầu tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh tuyến xã hoặc phòng khám đa khoa hoặc bệnh viện tuyến huyện được quyền khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế tại trạm y tế tuyến xã hoặc phòng khám đa khoa, hoặc bệnh viện tuyến huyện trong cùng địa bàn tỉnh;
  • Người có thẻ bảo hiểm y tế đăng ký khám bệnh, chữa bệnh ban đầu tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh tuyến xã chuyển tuyến đến bệnh viện huyện, bao gồm cả các bệnh viện huyện đã được xếp hạng I, hạng II và bệnh viện y học cổ truyền tỉnh (trong trường hợp bệnh viện huyện không có khoa y học cổ truyền);
  • Người có thẻ bảo hiểm y tế được bệnh viện tuyến huyện, bao gồm cả bệnh viện đã được xếp hạng I, hạng II và bệnh viện đa khoa, bệnh viện chuyên khoa, viện chuyên khoa, trung tâm chuyên khoa tuyến tỉnh chuyển tuyến đến trung tâm chuyên khoa tuyến tỉnh hoặc bệnh viện đa khoa, bệnh viện chuyên khoa, viện chuyên khoa tuyến tỉnh cùng hạng hoặc hạng thấp hơn;
  • Trường hợp cấp cứu;
  • Trường hợp người bệnh được chuyển tuyến khám bệnh, chữa bệnh có bệnh khác kèm theo, bệnh được phát hiện hoặc phát sinh ngoài bệnh đã ghi trên giấy chuyển tuyến, cơ sở khám bệnh, chữa bệnh nơi tiếp nhận người bệnh thực hiện việc khám bệnh, chữa bệnh đối với các bệnh đó trong phạm vi chuyên môn.

Như vậy, nếu không thuộc một trong những trường hợp trên thì được xác định là khám, chữa bệnh trái tuyến.

Mức hưởng bảo hiểm y tế trái tuyến khi sinh con?
Mức hưởng bảo hiểm y tế trái tuyến khi sinh con?

2. Sinh con trái tuyến được hưởng BHYT không?

Trường hợp người có thẻ bảo hiểm y tế tự đi khám bệnh, chữa bệnh không đúng tuyến, cụ thể là sinh con trái tuyến vẫn được quỹ bảo hiểm y tế thanh toán theo mức hưởng quy định tại Khoản 1, Điều 22, Luật Bảo hiểm y tế.


3. Mức hưởng bảo hiểm y tế trái tuyến khi sinh con là bao nhiêu?

3.1. Mức hưởng bảo hiểm y tế trái tuyến khi sinh con trong trường hợp cấp cứu

Căn cứ quy định tại Khoản 6, Điều 15, Nghị định số 146/2018/NĐ-CP, nếu sản phụ sản phụ sinh con trong trường hợp cấp cứu tại bất kỳ cơ sở khám chữa bệnh nào thì được xác định như sinh con trong trường hợp đúng tuyến và được bảo hiểm y tế chi trả theo mức hưởng tùy thuộc vào đối tượng tham gia Tuy nhiên sản phụ sinh con trong trường hợp cấp cứu phải xuất trình được các giấy tờ quy định gồm:

  • Thẻ bảo hiểm y tế;
  • Trong trường hợp mất thẻ, đổi thẻ BHYT cần xuất trình được giấy hẹn cấp lại thẻ, đổi thẻ bảo hiểm y tế. Thẻ do cơ quan BHXH hoặc tổ chức, cá nhân được cơ quan BHXH ủy quyền tiếp nhận hồ sơ cấp lại thẻ, đổi thẻ.

3.2. Mức hưởng bảo hiểm y tế trái tuyến khi sinh con trong trường hợp không cấp cứu

Căn cứ theo Khoản 15, Điều 1, Luật Bảo hiểm y tế sửa đổi, bổ sung 2014 sửa đổi bổ sung Điều 22, Luật Bảo hiểm y tế, khi đi sinh con trái tuyến trong trường hợp không cấp cứu sẽ được hưởng mức hưởng như sau:

  • Sinh con trái tuyến tại bệnh viện tuyến trung ương là 40% chi phí điều trị nội trú;
  • Sinh con trái tuyến tại bệnh viện tuyến tỉnh là hưởng 100% chi phí điều trị nội trú từ ngày 01/01/2021 trong phạm vi cả nước.
  • Tại bệnh viện tuyến huyện là 100% chi phí khám bệnh, chữa bệnh.



4. Cơ sở pháp lý

  • Văn bản hợp nhất 01/VBHN-VPQH năm 2014 hợp nhất Luật Bảo hiểm y tế do Văn phòng Quốc hội ban hành;
  • Nghị định số 146/2018/NĐ-CP ngày 17 tháng 10 năm 2018 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn biện pháp thi hành một số điều của Luật Bảo hiểm y tế;
  • Thông tư số 40/2015/TT-BYT ngày 16 tháng 11 năm 2015 của Bộ Y tế quy định đăng ký khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế ban đầu và chuyển tuyến khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế.

Trên đây là bài tư vấn của chúng tôi về bảo hiểm y tế trái tuyến khi sinh theo quy định pháp luật hiện hành.

Để được tư vấn đầy đủ và chính xác nhất, mời quý khách hàng liên hệ qua Tổng đài tư vấn luật Bảo hiểm y tế trực tuyến của HOTLINE 19006588 của Luật Quang Huy để nhận tư vấn thêm về vấn đề mà quý khách hàng đang gặp phải.

Trân trọng./.

5/5 - (1 bình chọn)
Tác giả bài viết
phone-call

GỌI HOTLINE HỖ TRỢ

Scroll to Top