Bảo hiểm y tế cho bệnh nhân ung thư

Hiện nay, Luật Quang Huy có cung cấp đường dây nóng tư vấn về bảo hiểm y tế để giải đáp mọi thắc mắc liên quan đến việc mua, mức hưởng, quyền lợi, thủ tục khám chữa bệnh bảo hiểm y tế cho người dân. Nếu có nhu cầu tư vấn, hãy gọi ngay cho Luật sư của chúng tôi qua Tổng đài 19006573 để được hỗ trợ miễn phí 24/7.

Ung thư được coi là loại bệnh nan y tiêu tốn rất nhiều chi phí điều trị trong thời gian dài. Nhiều người thắc mắc mức hưởng bảo hiểm y tế của bệnh nhân ung thư là bao nhiêu? Có được nhà nước hỗ trợ chính sách gì không? Bài viết sau đây của Luật Quang Huy sẽ giúp bạn giải đáp được thắc mắc bảo hiểm y tế cho bệnh nhân ung thư.





1. Mức hưởng bảo hiểm y tế cho bệnh nhân ung thư?

Mức hưởng bảo hiểm y tế cho bệnh nhân ung thư được quỹ bảo hiểm y tế chi trả theo quy định tại Điều 14 Nghị định 146/2018/NĐ-CP như sau:

1.1. Khám chữa bệnh đúng tuyến

Trường hợp bệnh nhân ung thư sử dụng dịch vụ khám chữa bệnh thông thường, mức hưởng được quy định như sau:

  • 100% chi phí khám chữa bệnh đối với đối tượng: sĩ quan, hạ sĩ quan nghiệp vụ và sĩ quan, hạ sĩ quan; người có công cách mạng; trẻ em dưới 6 tuổi; chi phí khám chữa bệnh tại tuyến xã; chi phí khám chữa bệnh đối với trường hợp chi phí cho một lần khám chữa bệnh thấp hơn 15% mức lương cơ sở; người thuộc diện hưởng trợ cấp bảo trợ xã hội hàng tháng; người thuộc hộ gia đình nghèo; người dân tộc thiểu số đang sinh sống tại vùng có điều kiện kinh tế khó khăn, đặc biệt khó khăn.
  • 95% chi phí khám chữa bệnh đối với đối tượng: người đang hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hàng tháng; người thuộc hộ gia đình cận nghèo; thân nhân của người có công với cách mạng là cha đẻ, mẹ đẻ, vợ hoặc chồng, con của liệt sỹ; người có công nuôi dưỡng liệt sỹ.
  • 80% chi phí khám chữa bệnh đối với các đối tượng khác.

Trường hợp bệnh nhân ung thư sử dụng dịch vụ kỹ thuật cao, chi phí lớn, mức hưởng được quy định như sau:

  • 100% chi phí khám chữa bệnh không giới hạn tỷ lệ thanh toán đối với: Trẻ em dưới 6 tuổi; Người hoạt động cách mạng trước 1945; người hoạt động cách mạng từ 01/01/1945 đến trước 19/8/1945; Bà mẹ Việt Nam anh hùng; Thương binh, người hưởng chính sách như thương binh, thương binh loại B, bệnh binh khi điều trị vết thương, thương tật tái phát.
  • 100% chi phí khám chữa bệnh đối với: sĩ quan, hạ sĩ quan nghiệp vụ và sĩ quan, hạ sĩ quan chuyên môn kỹ thuật đang công tác trong lực lượng công an nhân dân nhưng không vượt quá 40 tháng lương cơ sở cho một lần sử dụng dịch vụ kỹ thuật. Phần còn lại do cơ quan, đơn vị quản lý đối tượng chi trả.
  • 100% chi phí khám chữa bệnh đối với: người có công với cách mạng nhưng không vượt quá 40 tháng lương cơ sở cho một lần sử dụng dịch vụ kỹ thuật quy định tại Thông tư liên tịch số 41/2014/TTLT/BYT-BTC;
  • 95% chi phí khám chữa bệnh đối với: Người hưởng lương hưu, trợ cấp bảo hiểm xã hội hàng tháng; thân nhân người có công với cách mạng, trừ trường hợp thân nhân của người có công với cách mạng là cha đẻ, mẹ đẻ, vợ hoặc chồng, con của liệt sỹ, người có công nuôi dưỡng liệt sỹ; người thuộc hộ gia đình cận nghèo.
  • 80% chi phí khám chữa bệnh đối với các đối tượng khác.

1.2. Mức hưởng bảo hiểm y tế trái tuyến

Về mức hưởng bảo hiểm y tế trái tuyến theo đối tượng được quy định tại khoản 3 Điều 22 Luật Bảo hiểm y tế năm 2008 sửa đổi, bổ sung năm 2014 như sau:

  • Tại bệnh viện tuyến trung ương là 40% chi phí điều trị nội trú;
  • Tại bệnh viện tuyến tỉnh là 100% chi phí điều trị nội trú từ ngày 01 tháng 01 năm 2021 trong phạm vi cả nước;
  • Tại bệnh viện tuyến huyện là 100% chi phí khám bệnh, chữa bệnh từ ngày 01 tháng 01 năm 2016.

Từ ngày 01 tháng 01 năm 2016, người tham gia bảo hiểm y tế đăng ký khám bệnh, chữa bệnh ban đầu tại trạm y tế tuyến xã hoặc phòng khám đa khoa hoặc bệnh viện tuyến huyện được quyền khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế tại trạm y tế tuyến xã hoặc phòng khám đa khoa hoặc bệnh viện tuyến huyện trong cùng địa bàn tỉnh có mức hưởng theo đối tượng tham gia bảo hiểm y tế.


2. Bệnh nhân ung thư được miễn phí một phần thuốc điều trị?

Ngày 04/3/2020, Bộ Y tế đã ban hành Quyết định 779/QĐ-BYT phê duyệt Chương trình hỗ trợ thuốc Keytruda (Pembrolizumab), miễn phí một phần không thuộc khoản viện trợ phi Chính phủ nước ngoài cho người bệnh ung thư do Công ty cổ phần Dược liệu Trung ương 2 thực hiện. Cụ thể chính sách như sau:

Các loại bệnh được áp dụng:

Theo Quyết định này, người bệnh được chẩn đoán xác định mắc một trong những bệnh sau: U hắc bào ác tính, Ung thư phổi không tế bào nhỏ, U lympho Hodgkin kinh điển, Ung thư biểu mô đường tiết niệu, Ung thư đầu cổ, Ung thư dạ dày, Ung thư có tình trạng mất ổn định vi vệ tinh mức độ cao, Ung thư cổ tử cung, Ung thư biểu mô tế bào gan, có các chỉ định (do Bộ Y tế cấp phép) sử dụng thuốc Keytruda sẽ được miễn phí một phần loại thuốc này.

Mức hỗ trợ:

  • Đối với người bệnh chưa điều trị loại thuốc này hoặc điều trị dưới 01 chu kỳ thuốc Keytruda: Sau khi mua và điều trị 02 chu kỳ thuốc Keytruda, người bệnh được hỗ trợ miễn phí 01 chu kỳ thuốc Keytruda.
  • Đối với người bệnh đã điều trị ít nhất 01 chu kỳ thuốc Keytruda trước khi tham gia chương trình thì được hỗ trợ miễn phí 01 chu kỳ ngay sau khi tham gia chương trình.

Thời hạn áp dụng:

Từ ngày 04/3/2020 đến 31/12/2023. Thời gian tiếp nhận người bệnh đăng ký tham gia là 02 năm.

Phạm vi áp dụng:

Chương trình hiện chỉ mới áp dụng tại 17 cơ sở khám chữa bệnh gồm: bệnh viện K, Bệnh viện Bạch Mai, Bệnh viện đa khoa quốc tế Vinmec Times City, Bệnh viện Phổi Trung ương, Bệnh viện trung ương Quân đội 108, Bệnh viện Ung bướu Hà Nội, Viện Huyết học và Truyền máu Trung ương, Bệnh viện Việt Đức, Bệnh viện Hữu Nghị, Bệnh viện Ung bướu Đà Nẵng, Bệnh viện Ung bướu Thành phố Hồ Chí Minh, Bệnh viện Quân y 175, Bệnh viện Thống Nhất, Bệnh viện Đại học Y Dược Thành phố Hồ Chí Minh, Bệnh viện Nhân dân 115, Bệnh viện Bình Dân.

Bảo hiểm y tế cho bệnh nhân ung thư
Bảo hiểm y tế cho bệnh nhân ung thư

3. Bệnh nhân ung thư được hỗ trợ một phần chi phí từ ngân sách?

Nhằm chia sẻ khó khăn với những bệnh nhân ung thư, Thủ tướng Chính phủ đã ban hành Quyết định 14/2012/QĐ-TTg, trong đó ghi nhận việc hỗ trợ một phần chi phí khám chữa bệnh cho bệnh nhân ung thư tại khoản 3 Điều 1 Quyết định này như sau:

Theo đó, bệnh nhân ung thư sẽ được hỗ trợ một phần chi phí khám chữa bệnh dựa trên các trường hợp sau:

  • Trường hợp không có thẻ bảo hiểm y tế: Hỗ trợ một phần chi phí mà người bệnh phải chi trả cho cơ sở khám, chữa bệnh bảo hiểm y tế từ 01 triệu đồng trở lên cho một đợt khám bệnh, chữa bệnh;
  • Trường hợp có thẻ bảo hiểm y tế: Hỗ trợ một phần chi phí khám, chữa bệnh bảo hiểm y tế mà người bệnh phải đồng chi trả từ 100.000 đồng trở lên.

Mức hỗ trợ này cụ thể của từng địa phương sẽ do Uỷ ban nhân dân cấp tỉnh quyết định dựa trên khả năng cân đối ngân sách của Quỹ khám chữa bệnh cho người nghèo tại địa phương đó. Do đó, với mỗi tỉnh khác nhau, mức hỗ trợ chi phí khám chữa bệnh cho bệnh nhân ung thư sẽ không giống nhau.

Ví dụ:

Tỉnh Cà Mau:

Căn cứ Quyết định số 30/2020/QĐ-UBND của Uỷ ban nhân dân tỉnh Cà Mau, bệnh nhân ung thư sẽ được hỗ trợ như sau:

  • Bệnh nhân không có thẻ bảo hiểm y tế: được hỗ trợ tối đa 04 lần mức lương cơ sở /người/năm chi phí khám chữa bệnh;
  • Bệnh nhân có thẻ bảo hiểm y tế: được hỗ trợ tối đa 01 lần mức lương cơ sở/ người/ đợt điều trị (tối đa không quá 02 đợt/ một năm) chi phí khám chữa bệnh.

Tỉnh Bình Định:

Căn cứ Quyết định số 62/2020/QĐ-UBND của Uỷ ban nhân dân tỉnh Bình Định, bệnh nhân ung thư sẽ được hỗ trợ như sau:

  • Bệnh nhân không có thẻ bảo hiểm y tế:
  • Từ 01 – 05 triệu đồng: được quỹ hỗ trợ 20%;
  • Từ trên 05 – 10 triệu đồng: được quỹ hỗ trợ 30%;
  • Từ trên 10 triệu đồng: được quỹ hỗ trợ 40%.

(Tối đa không quá 40.000.000 đồng/ năm/ người)

  • Bệnh nhân có thẻ bảo hiểm y tế:
  • Từ 100.000 – 05 triệu đồng: được quỹ hỗ trợ 40% phần đồng chi trả;
  • Từ trên 05 – 10 triệu đồng: được quỹ hỗ trợ 50% phần đồng chi trả;
  • Từ trên 10 triệu đồng: được quỹ hỗ trợ 60% phần đồng chi trả.

(Tối đa không quá 40.000.000 đồng/năm/người)

Có thể thấy, mức hỗ trợ bệnh nhân ung thư ở mỗi tỉnh là khác nhau. Để biết được cụ thể mức hỗ trợ, bệnh nhân ung thư cần căn cứ theo Quyết định của Uỷ ban nhân dân cấp tỉnh tại nơi mình sinh sống.




4. Cơ sở pháp lý

  • Luật Bảo hiểm y tế năm 2008 sửa đổi, bổ sung năm 2014;
  • Thông tư số 14/2014/TT-BYT quy định việc chuyển tuyến giữa cơ sở khám, chữa bệnh do Bộ trưởng Bộ Y tế ban hành;
  • Nghị định số 146/2018/NĐ-CP hướng dẫn Luật bảo hiểm y tế;
  • Thông tư số 30/2020/TT-BYT hướng dẫn Nghị định 146/2018/NĐ-CP hướng dẫn Luật bảo hiểm y tế do Bộ Y tế ban hành.

Trên đây là toàn bộ câu trả lời của chúng tôi về vấn đề bảo hiểm y tế có chi trả ung thư không hay bệnh ung thư có được hưởng bảo hiểm y tế hay không.

Nếu còn vấn đề thắc mắc hoặc chưa rõ về bảo hiểm y tế cho người bệnh ung thư, bạn có thể liên hệ trực tiếp với chúng tôi qua Tổng đài tư vấn Luật Bảo hiểm y tế của HOTLINE 19006588 của Luật Quang Huy để được tư vấn trực tiếp.

Trân trọng./.

5/5 - (1 bình chọn)
Tác giả bài viết
phone-call

GỌI HOTLINE HỖ TRỢ

Scroll to Top