Mức phạt đối với hành vi giết người khi chưa đủ 14 tuổi

Mức phạt đối với hành vi giết người khi chưa đủ 14 tuổi
Do nhu cầu tư vấn giải đáp thắc mắc liên quan đến luật hình sự tăng cao, Luật Quang Huy đã cung cấp đường dây nóng hỗ trợ hỏi đáp luật hình sự. 100% cuộc gọi tới đường dây này được bảo mật thông tin cuộc gọi. Nếu bạn đọc có nhu cầu được hỗ trợ về luật hình sự, hãy liên hệ ngay qua Tổng đài 1900.6784.

Bạn thắc mắc không biết hành vi giết người khi chưa đủ 14 tuổi có phải chịu trách nhiệm hình sự không? Để được tư vấn về mức phạt của hành vi giết người khi chưa đủ 14 tuổi, mời bạn theo dõi bài viết sau đây của Luật Quang Huy.





1. Giết người khi chưa đủ 14 tuổi có phải chịu trách nhiệm hình sự không?

Theo Điều 12 Bộ luật hình sự năm 2015 sửa đổi, bổ sung năm 2017, tuổi chịu trách nhiệm hình sự đối với tội giết người được quy định như sau:

  • Người từ đủ 16 tuổi trở lên phải chịu trách nhiệm hình sự về mọi tội phạm, trừ những tội phạm mà Bộ luật hình sự năm 2015 sửa đổi, bổ sung năm 2017 có quy định khác.
  • Người từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi phải chịu trách nhiệm hình sự về tội phạm rất nghiêm trọng, tội phạm đặc biệt nghiêm trọng quy định tại một trong các Điều 123, 134, 141, 142, 143, 144, 150, 151, 168, 169, 170, 171, 173, 178, 248, 249, 250, 251, 252, 265, 266, 286, 287, 289, 290, 299, 303 và 304 của Bộ luật hình sự năm 2015 sửa đổi, bổ sung năm 2017.

Như vậy, tuổi chịu trách nhiệm hình sự của tội giết người là người từ đủ 14 tuổi trở lên và có năng lực trách nhiệm hình sự, người chưa đủ 14 tuổi thực hiện hành vi phạm tội sẽ không bị truy cứu trách nhiệm hình sự.


2. Mức phạt đối với hành vi giết người khi chưa đủ 14 tuổi

Người chưa đủ 14 tuổi thực hiện hành vi giết người nhưng không thể xử lý hình sự vì không đủ tuổi chịu trách nhiệm hình sự. Do đó, đối với người chưa đủ 14 tuổi phạm tội giết người chỉ có thể áp dụng các biện pháp xử lý hành chính như sau:

2.1. Đối với tội phạm ít nghiêm trọng và tội phạm nghiêm trọng

Trường hợp người từ đủ 12 tuổi đến 14 tuổi phạm tội ít nghiêm trọng, phạm tội nghiêm trọng hoặc người chưa đủ 12 tuổi phạm tội thì hiện nay không thể xử lý bằng hình thức hình sự cũng như áp dụng các biện pháp xử lý hành chính mà chỉ có thể giao gia đình giáo dục để trẻ em nhận ra hành vi sai trái của mình.

2.2. Đối với tội phạm rất nghiêm trọng

  • Theo Điều 90 Luật xử lý vi phạm hành chính năm 2012 sửa đổi, bổ sung năm 2020 quy định người từ đủ 12 tuổi đến dưới 14 tuổi bị áp dụng biện pháp giáo dục tại xã, phường, thị trấn khi thực hiện hành vi có dấu hiệu của một tội phạm rất nghiêm trọng do cố ý quy định tại Bộ luật hình sự. Trường hợp người từ đủ 12 tuổi đến dưới 14 tuổi không có nơi cư trú ổn định thì được giao cho cơ sở bảo trợ xã hội hoặc cơ sở trợ giúp trẻ em để quản lý, giáo dục trong thời gian chấp hành biện pháp này.
  • Thời hạn áp dụng biện pháp này là từ 03 tháng đến 06 tháng, mục đích để giáo dục, quản lý người từ đủ 12 tuổi đến dưới 14 tuổi tại nơi cư trú hoặc cơ sở bảo trợ xã hội hoặc cơ sở trợ giúp trẻ em trong trường hợp nhận thấy không cần thiết phải cách ly đối tượng này khỏi cộng đồng.

2.3. Đối với tội phạm đặc biệt nghiêm trọng

  • Theo quy định tại Điều 92 Luật xử lý vi phạm hành chính năm 2012 sửa đổi, bổ sung năm 2020, người từ đủ 12 tuổi đến dưới 14 tuổi bị áp dụng biện pháp đưa vào trường giáo dưỡng khi thực hiện hành vi có dấu hiệu của một tội phạm đặc biệt nghiêm trọng quy định tại Bộ luật hình sự.
  • Thời hạn áp dụng biện pháp này là từ 06 tháng đến 24 tháng, mục đích giúp người từ đủ 12 tuổi đến dưới 14 tuổi học văn hóa, học nghề, lao động, sinh hoạt dưới sự giáo dục, quản lý của nhà trường.
  • Lưu ý đối với các trường hợp như: người không có năng lực trách nhiệm hành chính; người đang mang thai; phụ nữ hoặc người duy nhất đang nuôi con nhỏ dưới 36 tháng tuổi thì không áp dụng biện pháp đưa vào trường giáo dưỡng.

2.4. Nghĩa vụ bồi thường thiệt hại

Trường hợp người chưa đủ 14 tuổi gây thiệt hại thì theo quy định tại khoản 2 Điều 586 Bộ luật dân sự năm 2015, cha, mẹ phải bồi thường toàn bộ thiệt hại của người chưa đủ 14 tuổi gây ra. Nếu tài sản của cha, mẹ không đủ để bồi thường thiệt hại mà con có tài sản riêng thì lấy tài sản riêng đó để bồi thường phần còn thiếu cho bên bị thiệt hại theo quy định pháp luật.

Mức phạt đối với hành vi giết người khi chưa đủ 14 tuổi
Mức phạt đối với hành vi giết người khi chưa đủ 14 tuổi

3. Giết người khi chưa đủ 14 tuổi có bị nhà trường kỷ luật không?

Theo quy định tại Thông tư 32/2020/TT-BGDĐT, học sinh giết người khi chưa đủ 18 tuổi sẽ bị nhà trường kỷ luật dưới các hình thức như sau:

  • Nhắc nhở, hỗ trợ, giúp đỡ trực tiếp để học sinh khắc phục khuyết điểm.
  • Khiển trách, thông báo với cha mẹ học sinh nhằm phối hợp giúp đỡ học sinh khắc phục khuyết điểm.
  • Tạm dừng học ở trường có thời hạn và thực hiện các biện pháp giáo dục khác theo quy định của Bộ Giáo dục và Đào tạo.



4. Cơ sở pháp lý

  • Bộ luật hình sự năm 2015 sửa đổi, bổ sung năm 2017;
  • Luật xử lý vi phạm hành chính năm 2012 sửa đổi, bổ sung năm 2020;
  • Thông tư 32/2020/TT-BGDĐT về việc ban hành Điều lệ trường trung học cơ sở, trường trung học phổ thông và trường phổ thông có nhiều cấp học.

Trên đây là bài tư vấn của chúng tôi về vấn đề giết người khi chưa đủ 14 tuổi. Qua bài viết này, chúng tôi mong rằng sẽ giúp các bạn hiểu rõ hơn về vấn đề này.

Để được tư vấn đầy đủ và chính xác nhất, mời quý khách hàng liên hệ tới Tổng đài tư vấn Luật hình sự trực tuyến qua HOTLINE 19006588 của Luật Quang Huy để nhận tư vấn thêm về vấn đề mà quý khách hàng đang gặp phải.

Trân trọng./.

Đánh giá
Tác giả bài viết
phone-call

GỌI ĐỂ TƯ VẤN MIỄN PHÍ

Scroll to Top