Nghỉ hưu trước tuổi có được trợ cấp thôi việc không?

Nghỉ hưu trước tuổi có được trợ cấp thôi việc không?
Quyền lợi hưởng lương hưu là mối quan tâm hàng đầu của người lao động và cũng là một trong những nội dung pháp lý mà Luật Quang Huy luôn mong muốn được tư vấn chính xác để đảm bảo quyền lợi cho mỗi người. Nếu bạn đang có nhu cầu tư vấn chế độ hưu trí, đừng ngần ngại, hãy liên hệ ngay cho Luật sư qua Tổng đài 19006573 để được tư vấn miễn phí 24/7.

Nhiều người lao động hiện nay lựa chọn về hưu sớm do không đảm bảo được sức khỏe cũng như đã có nhiều thời gian làm việc trong môi trường nặng nhọc, độc hại. Vậy, nghỉ hưu trước tuổi có được trợ cấp thôi việc hay không? Luật Quang Huy sẽ giải đáp thắc mắc này cho bạn đọc tại bài viết dưới đây.


1. Trợ cấp thôi việc là gì?

Trợ cấp thôi việc là khoản tiền mà người sử dụng lao động chi trả cho người lao động khi chấm dứt hợp đồng lao động nếu đủ điều kiện theo quy định của pháp luật lao động. Tuy nhiên, đây chỉ là khoản trợ cấp người lao động nghỉ việc đúng quy định pháp luật và không áp dụng cho đối tượng nghỉ hưu, kể cả nghỉ hưu trước tuổi.

Tuy nhiên, đối với người lao động nghỉ hưu trước tuổi theo đối tượng tinh giản biên chế được quy định tại Nghị định 108/2014/NĐ-CP ngoài lương hưu còn được hưởng thêm tiền trợ cấp theo số năm nghỉ hưu trước tuổi.

Tuy nhiên, khoản phí trợ cấp này thực chất không phải trợ cấp thôi việc theo quy định Bộ luật lao động năm 2019.


2. Hiểu như nào là nghỉ hưu trước tuổi?

Hiện nay, Bộ luật lao động cũng như Luật Bảo hiểm xã hội không ghi nhận khái niệm nghỉ hưu trước tuổi. Có thể hiểu, nghỉ hưu trước tuổi là trường hợp người lao động được nghỉ hưu ở độ tuổi thấp hơn so với thông thường do yếu tố về công việc đặc thù hoặc sức khỏe không đảm bảo,…

Nghỉ hưu trước tuổi có được trợ cấp thôi việc không?
Nghỉ hưu trước tuổi có được trợ cấp thôi việc không?

Điều 169 Bộ Luật Lao động 2019 quy định về tuổi nghỉ hưu như sau:

  • Tuổi nghỉ hưu của người lao động bình thường được điều chỉnh theo lộ trình với người lao động nam là 62 tuổi và với lao động nữ là 60 tuổi kéo dài đến năm 2035.
  • Kể từ năm 2021, thì tuổi nghỉ hưu của người lao động trong điều kiện lao động bình thường là đủ 60 tuổi 03 tháng đối với lao động nam và đủ 55 tuổi 04 tháng đối với lao động nữ; sau đó,cứ mỗi năm tăng thêm 03 tháng đối với lao động nam và 04 tháng đối với lao động nữ.
  • Người lao động bị suy giảm khả năng lao động; làm nghề, công việc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm; làm nghề, công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm; làm việc ở vùng có điều kiện kinh tế – xã hội đặc biệt khó khăn có thể nghỉ hưu ở tuổi thấp hơn nhưng không quá 05 tuổi so với quy định của pháp luật tại thời điểm nghỉ hưu, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác.
  • Người lao động có trình độ chuyên môn, kỹ thuật cao và một số trường hợp đặc biệt có thể nghỉ hưu ở tuổi cao hơn nhưng không quá 05 tuổi so với quy định của pháp luật  tại thời điểm nghỉ hưu, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác.

Theo quy định tại Khoản 1 Điều 5 Nghị định số 135/2020/NĐ-CP của Chính phủ quy định về tuổi nghỉ hưu thì người lao động thuộc các trường hợp sau có thể nghỉ hưu ở tuổi thấp hơn nhưng không quá 5 tuổi so với tuổi nghỉ hưu theo quy định:

  • Người lao động có từ đủ 15 năm trở lên làm nghề, công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm hoặc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm thuộc danh mục do Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội ban hành;
  • Người lao động có từ đủ 15 năm trở lên làm việc ở vùng có điều kiện kinh tế – xã hội đặc biệt khó khăn, bao gồm cả thời gian làm việc ở nơi có phụ cấp khu vực hệ số 0.7 trở lên trước ngày 1/1/2021;
  • Người lao động bị suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên;
  • Người lao động có tổng thời gian làm nghề, công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm hoặc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm thuộc danh mục do Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội ban hành; người làm việc ở vùng có đủ điều kiện kinh tế – xã hội đặc biệt khó khăn.

3. Nghỉ hưu trước tuổi có được nhận trợ cấp thôi việc không?

Theo quy định tại Điều 46 Bộ Luật Lao động 2019 quy định về người được hưởng trợ cấp thôi việc thì:

  • Người sử dụng lao động có trách nhiệm trả trợ cấp thôi việc cho người lao động đã làm việc thường xuyên cho mình từ đủ 12 tháng trở lên, mỗi năm làm việc được trợ cấp một nửa tháng tiền lương, trừ trường hợp đủ điều kiện hưởng lương hưu theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội và trường hợp có thỏa thuận khác.
  • Thời gian làm việc để tính trợ cấp thôi việc là tổng thời gian người lao động đã làm việc thực tế cho người sử dụng lao động trừ đi thời gian người lao động đã tham gia bảo hiểm thất nghiệp theo quy định của pháp luật về bảo hiểm thất nghiệp và thời gian làm việc đã được người sử dụng lao động chi trả trợ cấp thôi việc, trợ cấp mất việc làm.
  • Tiền lương để tính trợ cấp thôi việc là tiền lương bình quân của 06 tháng liền kề theo hợp đồng lao động trước khi người lao động thôi việc.

Chính vì vậy, chỉ khi bạn khi bạn chấm dứt hợp đồng đúng quy định pháp luật và chưa đủ điều kiện về hưu, bạn mới được đơn vị sử dụng lao động thanh toán trợ cấp thôi việc. Còn trong những trường hợp khác, nếu không thuộc những trường hợp mà pháp luật quy định thì nghỉ hưu trước tuổi sẽ không được nhận trợ cấp.

Đối với trường hợp nghỉ hưu trước tuổi đối với cán bộ, công chức, viên chức tinh giản biên chế được hưởng thêm khoản trợ cấp khi nghỉ hưu không được coi là trợ cấp thôi việc.


4. Cơ sở pháp lý

  • Bộ Luật Lao động 2019;
  • Nghị định số 135/2020/NĐ-CP về tuổi nghỉ hưu.

Trên đây là toàn bộ câu trả lời của chúng tôi về vấn đề nghỉ hưu sớm có được nhận trợ cấp thôi việc không.

Nếu còn vấn đề thắc mắc hoặc chưa rõ bạn có thể liên hệ trực tiếp với chúng tôi qua Tổng đài tư vấn bảo hiểm xã hội trực tuyến của  HOTLINE 19006588 của Luật Quang Huy để được tư vấn trực tiếp.

Trân trọng./.

5/5 - (1 bình chọn)
Nguyễn Thị Huyền
Nguyễn Thị Huyền
Chuyên viên pháp lý Nguyễn Thị Huyền. Hiện đang là Trưởng phòng Quản lý Nhân sự tại Công ty Luật TNHH Quang Huy và Cộng sự. Chuyên về các vấn đề pháp lý liên quan đến pháp luật lao động, pháp luật bảo hiểm,...
Theo dõi
Thông báo của
guest
0 Góp ý
Phản hồi nội tuyến
Xem tất cả bình luận
phone-call

HOTLINE TƯ VẤN BHXH

Scroll to Top