Siêu âm, khám thai có được hưởng bảo hiểm không?

Hiện nay, Luật Quang Huy có cung cấp đường dây nóng tư vấn về bảo hiểm y tế để giải đáp mọi thắc mắc liên quan đến việc mua, mức hưởng, quyền lợi, thủ tục khám chữa bệnh bảo hiểm y tế cho người dân. Nếu có nhu cầu tư vấn, hãy gọi ngay cho Luật sư của chúng tôi qua Tổng đài 19006573 để được hỗ trợ miễn phí 24/7.

Siêu âm, khám thai là việc làm cần thiết giúp bảo vệ một thai kỳ khỏe mạnh.Vì vậy, siêu âm, khám thai phải thực hiện thường xuyên khiến chúng ta tốn khá nhiều chi phí. Hiện nay, có rất nhiều người quan tâm đến vấn đề hưởng bảo hiểm khi đi siêu âm, khám thai. Vậy theo quy định của pháp luật hiện hành, siêu âm, khám thai có được hưởng bảo hiểm không? Bài viết dưới đây của Luật Quang Huy sẽ giải đáp thắc mắc của quý khách hàng về vấn đề này.





1. Siêu âm, khám thai có được hưởng bảo hiểm không?

Việc siêu âm, khám thai sẽ được bảo hiểm hỗ trợ những chi phí cần thiết. Tuy nhiên, siêu âm khám thai có được hưởng bảo hiểm hay không thì còn tùy thuộc vào những điều kiện nhất định theo quy định của pháp luật.

1.1. Điều kiện để được hưởng bảo hiểm xã hội

Khoản 1 Điều 31 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 đã quy định người lao động sẽ được hưởng chế độ thai sản nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

  • Lao động nữ đang mang thai
  • Người lao động nữ sinh con
  • Người lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ
  • Đang là người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi
  • Người lao động nữ đặt vòng tránh thai, người lao động thực hiện biện pháp triệt sản
  • Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội có vợ vừa sinh con

Theo các quy định trên, bạn có được hưởng bảo hiểm xã hội khi khám thai, siêu âm nếu bạn có đóng bảo hiểm xã hội và đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản.

1.2. Mức hưởng chế độ bảo hiểm xã hội khi khám thai, siêu âm thai

Theo điểm b khoản 1 Điều 39 Luật Bảo hiểm xã hội, mức hưởng chế độ thai sản được tính theo công thức như sau:

Mức hưởng = Mbq6t/24 ngày x 100% x Số ngày nghỉ

Trong đó: Mbq6t : Mức bình quân tiền lương tháng đóng BHXH của 06 tháng trước khi nghỉ việc hưởng chế độ thai sản.

Lưu ý:

  • Trường hợp chưa đóng đủ 06 tháng thì mức tiền lương bình quân được tính trên số tháng đã đóng.
  • Thời gian nghỉ việc đi khám thai sẽ được tính theo ngày làm việc và không kể những ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết hay ngày nghỉ trong tuần.

Ví dụ : Số tiền lương trung bình của chị A  là 7,000,000 với tổng số ngày nghỉ là 5 ngày thì số tiền nhận được sẽ là: (7,000,000/24) x 100% x 5=1,458,000 đồng.

1.3. Thủ tục chế độ bảo hiểm xã hội khi khám thai

Điểm 2.2 khoản 2 điều 4 Quyết định 166/QĐ-BHXH quy định các loại giấy tờ cần phải có để hưởng chế độ khám thai.

Theo đó, để được hưởng chế độ thai sản mỗi lần đi khám thai, người lao động cần cung cấp cho công ty Giấy chứng nhận nghỉ việc hưởng bảo hiểm xã hội thể hiện việc đi khám thai. Công ty sẽ lập danh sách theo mẫu 01B-HSB.

Sau đó công ty sẽ hoàn tất thủ tục và nộp lên cơ quan bảo hiểm xã hội. Khi đã đủ điều kiện và được phê duyệt thì người lao động sẽ nhận được khoản trợ cấp này.


2. Siêu âm, khám thai có được hưởng bảo hiểm y tế không?

Theo quy định được nêu tại điểm a khoản 1 Điều 21 Luật Bảo hiểm y tế 2008, sửa đổi, bổ sung 2014 khám thai định kỳ là một trong những khoản được chi trả của BHYT. Tuy nhiên, người siêu âm khám thai sẽ được chi trả trong điều kiện tham gia khám thai định kỳ theo lịch hẹn chẩn của bệnh viện và theo quy trình khám tiêu chuẩn.

Siêu âm thai có được bảo hiểm chi trả hay không thì cần xem dịch vụ này có nằm trong danh mục do bảo hiểm y tế chi trả hay không. Muốn biết, bạn đối chiếu với phụ lục của Thông tư 13/2019/ TT-BYT. Nếu dịch vụ siêu âm đó có trong danh mục được bảo hiểm chi trả thì bạn sẽ được chi trả chi phí khi khám thai.

Như vậy, khi bạn đi khám thai thì chi phí khám thai và siêu âm sẽ được bảo hiểm y tế chi trả nếu nằm trong danh mục thanh toán. Nếu được thanh toán mà bệnh viện không chi trả, bạn có thể tới cơ quan bảo hiểm xã hội nơi cấp thẻ bảo hiểm y tế để làm thủ tục thanh toán lại bảo hiểm y tế.

Siêu âm, khám thai có được hưởng bảo hiểm không?
Siêu âm, khám thai có được hưởng bảo hiểm không?

3. Điều kiện để được hưởng bảo hiểm y tế

Theo quy định tại khoản 3 Điều 2 Luật bảo hiểm y tế 2008, sửa đổi, bổ sung năm 2014 thì quỹ bảo hiểm y tế được sử dụng để chi trả chi phí khám bệnh, chữa bệnh cho người tham gia bảo hiểm y tế.

Người siêu âm, khám thai sẽ được bảo hiểm y tế chi trả chi phí khám thai trong trường hợp: Đi đúng tuyến, có mang thẻ bảo hiểm y tế khi đi khám thai, khám thai tại bệnh viện đăng ký bảo hiểm y tế và khám định kỳ theo lịch hẹn chuẩn của bác sĩ, theo quy trình khám tiêu chuẩn. Như vậy, bạn sẽ được hưởng bảo hiểm y tế khi đáp ứng đủ điều kiện trên.


4. Mức hưởng bảo hiểm y tế khi khám thai định kỳ là bao nhiêu?

Với người đi khám đúng tuyến, mức hưởng bảo hiểm y tế khi khám thai định kỳ, siêu âm sẽ được bảo hiểm y tế chi trả 100% theo mức hưởng bảo hiểm y tế của mình.

Ví dụ: Các đối tượng thuộc lực lượng công an quân đội sẽ được hưởng 100% chi phí khám thai, người hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hàng tháng hưởng 95% chi phí khám thai.

Với người đi khám trái tuyến:

  • BHYT sẽ chi trả 40% chi phí điều trị nội trú tại bệnh viện tuyến trung ương;
  • BHYT chi trả 100% chi phí điều trị nội trú từ ngày 01/01/2021 trong phạm vi cả nước tại bệnh viện tuyến tỉnh;
  • BHYT chi trả 100% chi phí tại bệnh viện tuyến huyện.

Một số trường hợp khám thai không đúng tuyến vẫn được chi trả như đối tượng khám đúng tuyến gồm: người dân tộc thiểu số, hộ nghèo sinh sống trong vùng khó khăn về điều kiện kinh tế – xã hội,…


5. Thủ tục hưởng bảo hiểm y tế khi đi khám thai, siêu âm

Khi đi khám thai bạn cần mang thẻ bảo hiểm y tế còn giá trị sử dụng, các giấy tờ tùy thân (căn cước công dân, chứng minh thư nhân dân), giấy hẹn khám lại (nếu có). Tiền hưởng chế độ bảo hiểm y tế được trừ trực tiếp vào chi phí khám thai khi bạn thanh toán.


6. Đi khám thai nhiều lần trong tháng có được hưởng bảo hiểm y tế không?

Theo điểm a khoản 1 Điều 21 Luật bảo hiểm y tế 2008 quy định đi khám thai định kỳ sẽ được quỹ Bảo hiểm y tế chi trả. Tuy nhiên, số tiền khám thai định kỳ của người lao động do Quỹ Bảo hiểm y tế chi trả những việc đi khám thai định kỳ này phải thực hiện theo chu kỳ khám thai mà bác sĩ của bạn đã đưa ra.

Cho nên, khám nhiều lần trong tháng mà các lần khám thai định kỳ này phải được thực hiện theo chu kỳ khám thai do bác sĩ điều trị tại bệnh viện chỉ định thì mới được hưởng bảo hiểm y tế.




7. Cơ sở pháp lý

  • Luật Bảo hiểm y tế 2008, sửa đổi, bổ sung 2014
  • Luật Bảo hiểm xã hội 2014
  • Quyết định 166/QĐ-BHXH về ban hành quy trình giải quyết hưởng các chế độ bảo hiểm xã hội, chi trả các chế độ bảo hiểm xã hội.
  • Thông tư 13/2019/TT-BYT quy định về thống nhất giá dịch vụ khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế giữa các bệnh viện cùng hạng trên toàn quốc và hướng dẫn áp dụng giá, thanh toán chi phí khám bệnh, chữa bệnh trong một số trường hợp.

Trên đây là một số nội dung về vấn đề khám thai, siêu âm thai có được hưởng bảo hiểm không. Qua bài viết này, chúng tôi mong rằng sẽ giúp các bạn hiểu rõ hơn về vấn đề này hơn.

Nếu còn điều gì chưa rõ, cần hỗ trợ, các bạn có thể liên hệ đến Tổng đài tư vấn luật bảo hiểm y tế trực tuyến của Luật Quang Huy qua HOTLINE 19006588

Trân trọng./.

5/5 - (1 bình chọn)
Tác giả bài viết
phone-call

GỌI HOTLINE HỖ TRỢ

Scroll to Top