Thẻ bảo hiểm y tế không có ngày tháng sinh có sao không?

Hiện nay, Luật Quang Huy có cung cấp đường dây nóng tư vấn về bảo hiểm y tế để giải đáp mọi thắc mắc liên quan đến việc mua, mức hưởng, quyền lợi, thủ tục khám chữa bệnh bảo hiểm y tế cho người dân. Nếu có nhu cầu tư vấn, hãy gọi ngay cho Luật sư của chúng tôi qua Tổng đài 19006573 để được hỗ trợ miễn phí 24/7.

Trên thực tế, có một số trường hợp người tham gia bảo hiểm y tế bị thiếu thông tin ngày tháng sinh trên thẻ bảo hiểm y tế. Khi gặp trường hợp này, nhiều người lúng túng không biết thẻ bảo hiểm y tế của mình có hợp lệ không? Có cần cấp đổi thẻ bảo hiểm y tế khác không? Trong bài viết này, Luật Quang Huy hướng dẫn bạn đọc các vấn đề liên quan đến thẻ bảo hiểm y tế không có ngày tháng sinh.





1. Thẻ bảo hiểm y tế không có ngày tháng sinh có được không?

Căn cứ Khoản 4, Điều 27 Quyết định số 595/QĐ-BHXH ngày 14/4/2017 của Tổng Giám đốc BHXH Việt Nam về ban hành Quy trình thu bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp, bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp thì:

  • Ngày, tháng, năm sinh in trên thẻ bảo hiểm y tế được xác định căn cứ vào thông tin của người tham gia ghi trên tờ khai và danh sách do các đơn vị có trách nhiệm lập, chuyển đến cho cơ quan bảo hiểm xã hội, người tham gia chịu trách nhiệm đối với nội dung kê khai về nhân thân khi đăng ký tham gia bảo hiểm y tế;
  • Ngày, tháng, năm sinh ghi trên thẻ bảo hiểm y tế ghi theo thông tin trên tờ khai của người tham gia.

Trường hợp ngày sinh, tháng sinh không in trên thẻ bảo hiểm y tế mà chỉ ghi năm sinh trên thẻ bảo hiểm y tế, khớp đúng với thông tin ghi trên tờ khai và các giấy tờ chứng minh về nhân thân; người tham gia cũng không có yêu cầu điều chỉnh về ngày, tháng, năm sinh theo quy định của pháp luật thì thẻ bảo hiểm y tế được giữ nguyên để sử dụng như nội dung đã cấp.

Thẻ bảo hiểm y tế không có ngày tháng sinh có sao không?
Thẻ bảo hiểm y tế không có ngày tháng sinh có sao không?

2. Có được hưởng bảo hiểm khi thẻ bảo hiểm y tế không có ngày tháng sinh?

Trường hợp 1: Nếu thông tin trên thẻ bảo hiểm y tế khớp đúng với giấy tờ chứng minh nhân thân thì vẫn được hưởng thẻ bảo hiểm y tế.

Trường hợp 2: Nếu thông tin trên thẻ bảo hiểm y tế không khớp với giấy tờ chứng minh nhân thân thì không được hưởng thẻ bảo hiểm y tế. Tức là nếu giấy tờ chứng minh có thông tin ngày tháng sinh mà bảo hiểm y tế không có thì không được hưởng thẻ bảo hiểm y tế.

  • Theo Quyết định 1666/QĐ-BHXH thì thông tin in trên phôi thẻ và yêu cầu quản lý khi cấp cho người sử dụng phải in ngày, tháng, năm sinh của người tham gia bảo hiểm y tế. Như vậy, trên thẻ bảo hiểm y tế sẽ phải ghi đầy đủ ngày tháng năm sinh của người tham gia.
  • Bên cạnh đó, căn cứ quy định Khoản 1 Điều 15 Nghị định 146/2018/NĐ-CP, người tham gia bảo hiểm y tế khi đến khám bệnh, chữa bệnh phải xuất trình thẻ bảo hiểm y tế có ảnh; trường hợp thẻ bảo hiểm y tế chưa có ảnh thì phải xuất trình một trong các giấy tờ tùy thân có ảnh do cơ quan, tổ chức có thẩm quyền cấp hoặc Giấy xác nhận của Công an cấp xã hoặc giấy tờ khác có xác nhận của cơ sở giáo dục nơi quản lý học sinh, sinh viên; các giấy tờ chứng minh nhân thân hợp pháp khác.

Như vậy, khi đi khám bệnh, chữa bệnh phải xuất trình thẻ bảo hiểm y tế và một loại giấy tờ chứng minh nhân thân (chứng minh nhân dân/căn cước công dân). Khi đó thông tin ngày, tháng, năm sinh trên thẻ bảo hiểm y tế không đúng với chứng minh nhân dân/căn cước công dân thì sẽ không được hưởng bảo hiểm y tế.


3. Thẻ bảo hiểm y tế không có ngày tháng sinh có được cấp đổi không?

Luật bảo hiểm y tế sửa đổi bổ sung năm 2014 quy định, thẻ bảo hiểm y tế được đổi trong trường hợp sau đây:

  • Rách, nát hoặc hỏng;
  • Thay đổi nơi đăng ký KCB ban đầu;
  • Thông tin ghi trong thẻ không đúng.

Nếu thông tin trong thẻ bảo hiểm y tế không khớp đúng với thông tin ghi trên tờ khai và các giấy tờ chứng minh về nhân thân thì người tham gia có thể yêu cầu cấp đổi bảo hiểm y tế.

Hồ sơ yêu cầu cấp đổi thẻ bảo hiểm y tế bao gồm:

  • Tờ khai cung cấp và thay đổi thông tin người tham gia bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế (mẫu TK1-TS);
  • Thẻ bảo hiểm y tế;
  • Giấy khai sinh hoặc Quyết định điều chỉnh, cải chính của cơ quan có thẩm quyền (bản sao có chứng thực hoặc bản chụp kèm theo bản chính để đối chiếu).

Trong thời hạn 7 ngày làm việc, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ, tổ chức bảo hiểm y tế phải đổi thẻ bảo hiểm y tế cho người tham gia bảo hiểm y tế. Trong thời gian chờ đổi thẻ, người tham gia bảo hiểm y tế vẫn được hưởng quyền lợi bảo hiểm y tế.




4. Cơ sở pháp lý

  • Luật bảo hiểm y tế sửa đổi bổ sung năm 2014;
  • Nghị định 146/2018/NĐ-CP hướng dẫn Luật bảo hiểm y tế;
  • Quyết định số 595/QĐ-BHXH ngày 14/4/2017 của Tổng Giám đốc BHXH Việt Nam về ban hành Quy trình thu BHXH, BHYT, bảo hiểm thất nghiệp, bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp;
  • Quyết định 1666/QĐ-BHXH quyết định ban hành mẫu thẻ bảo hiểm y tế.

Trên đây là toàn bộ những nội dung liên quan đến thẻ bảo hiểm y tế không có ngày tháng sinh theo quy định hiện hành.

Nếu bạn là người đã, đang và sẽ tham gia bảo hiểm y tế gặp phải bất kì vướng mắc nào, đừng ngần ngại hãy Liên hệ tới tổng đài tư vấn luật bảo hiểm y tế miễn phí qua HOTLINE 19006588 của Luật Quang Huy để được hỗ trợ giải đáp.

Trân trọng./.

5/5 - (1 bình chọn)
Tác giả bài viết
phone-call

GỌI HOTLINE HỖ TRỢ

Scroll to Top