Đóng bảo hiểm 10 tháng có được hưởng thất nghiệp không?

Đóng bảo hiểm 10 tháng có được hưởng thất nghiệp không?
Nếu có vấn đề cần giải đáp thắc mắc về bảo hiểm thất nghiệp, bạn vui lòng liên hệ ngay qua số điện thoại Tổng đài hỏi đáp bảo luật bảo hiểm thất nghiệp 19006573 để được tư vấn hỗ trợ trực tuyến. Trân trọng.

Bảo hiểm thất nghiệp hiện nay là một khoản trợ cấp rất được người lao động trên cả nước quan tâm và thắc mắc nhất. Những quy định về số tháng hưởng trợ cấp thất nghiệp hay số năm đóng như thế nào thì sẽ đủ điều kiện để hưởng trợ cấp thất nghiệp thì đã được quy định rõ ràng ở các văn bản pháp luật. Vậy trong trường hợp cụ thể đóng bảo hiểm 10 tháng có được hưởng thất nghiệp không?

Qua bài viết sau đây, Luật Quang Huy sẽ giải đáp thắc mắc của người lao động về vấn đề này.


1. Đóng bảo hiểm 10 tháng có được hưởng thất nghiệp không?

Tại khoản 1 và khoản 2 Điều 49 Luật việc làm 2013 có quy định về điều kiện hưởng bảo hiểm thất nghiệp như sau:

“Điều 49. Điều kiện hưởng

Người lao động quy định tại khoản 1 Điều 43 của Luật này đang đóng bảo hiểm thất nghiệp được hưởng trợ cấp thất nghiệp khi có đủ các điều kiện sau đây:

1. Chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc, trừ các trường hợp sau đây:

a) Người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc trái pháp luật;

b) Hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hằng tháng;

2. Đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc đối với trường hợp quy định tại điểm a và điểm b khoản 1 Điều 43 của Luật này; đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 36 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động đối với trường hợp quy định tại điểm c khoản 1 Điều 43 của Luật này”

Do đó, nếu người lao động mới tham gia lao động và đóng BHXH được 10 tháng mà chấm dứt hợp đồng thì sẽ không đủ điều kiện về số tháng đóng BHTN là 12 tháng để hưởng trợ cấp thất nghiệp. Quá trình đóng 10 tháng chưa đáp ứng đủ điều kiện hưởng thất nghiệp thì sẽ được bảo lưu cộng dồn vào lần tham gia kế tiếp.


2. Làm thế nào để đóng BHXH 10 tháng vẫn hưởng được thất nghiệp

Do trường hợp đóng mới được 10 tháng chưa được giải quyết trợ cấp thất nghiệp nên có nhiều người lao động thắc mắc có giải pháp nào để giải quyết trợ cấp cho họ khi chưa đóng đủ 12 tháng không?

Điều kiện về số tháng đóng BHTN do luật đã quy định là phải đáp ứng đủ 12 tháng kể cả thời gian bảo lưu lẫn thời gian mới đóng cộng dồn. Vì vậy người lao động phải đóng thêm được 2 tháng trong thời gian nối tiếp gần nhất khi mới đóng được 10 tháng, không có trường hợp nào mới đóng được 10 tháng vẫn được hưởng trợ cấp thất nghiệp.

Ví dụ trường hợp anh Đ đóng BHXH ở công ty A được 10 tháng từ tháng 4/2020 đến tháng 1/2021 anh Đ định nghỉ việc thì liệu có cách nào để giải quyết giúp anh Đ được hưởng trợ cấp thất nghiệp không?

Giải pháp để anh Đ muốn được hưởng trợ cấp thất nghiệp như sau:

Anh Đ khi đó phải làm thêm được đủ 2 tháng đóng BHXH là tháng 2 và 3/2021 nữa hoặc đóng thêm tháng sao cho đủ 12 tháng trong vòng 24 hoặc 36 tháng thì khi chấm dứt hợp đồng lao động và có các giấy tờ chứng minh thì anh Đ mới được hưởng trợ cấp thất nghiệp.

Còn nếu buộc phải nghỉ việc luôn ở công ty A khi mới đóng được 10 tháng thì anh Đ sẽ không được hưởng trợ cấp thất nghiệp trong trường hợp này mà 10 tháng này sẽ được bảo lưu trong sổ BHXH.


3. Cơ sở pháp lý:

  • Luật việc làm 2013
  • Nghị định 28/2015/NĐ-CP Hướng dẫn thi hành một số điều Luật việc làm về bảo hiểm thất nghiệp

Trên đây là giải đáp của chúng tôi về vấn đề đóng bảo hiểm thất nghiệp 10 tháng thì được hưởng bảo hiểm thất nghiệp hay không của anh Thông. Nếu có vấn đề gì thắc mắc hoặc chưa rõ vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn Bảo hiểm thất nghiệp trực tuyến qua Hotline 19006588 của Luật Quang Huy để được giải đáp.

Trân trọng./.

5/5 - (4 bình chọn)
Picture of Đội ngũ tác giả Công ty Luật Quang Huy
Đội ngũ tác giả Công ty Luật Quang Huy
Với phương châm "Luật sư của mọi nhà", Luật Quang Huy đang nỗ lực không ngừng để tạo nên một hành lang pháp lý vững chắc, an toàn cho Quý khách hàng!
Theo dõi
Thông báo của
guest
2 Góp ý
Phản hồi nội tuyến
Xem tất cả bình luận
Nguyễn Thị Ngọc Giàu
Khách
Nguyễn Thị Ngọc Giàu
15/05/2023 15:15

Mình làm ở cty củ từ năm2010 mà chưa hưởng bhtn là 1năm mình nghĩ đến năm 2022 mình đi làm và đóng bão hiểm được 11 tháng vậy mình cí được hưởng bhtn không

Luật Quang Huy
Thành viên
Luật Quang Huy
24/05/2023 14:47

Bạn liên hệ đến Tổng đài tư vấn BHXH của Luật Quang Huy theo HOTLINE 19006795 để luật sư hỗ trợ giải đáp chi tiết nhé!

phone-call

HOTLINE TƯ VẤN BHXH

Scroll to Top