Đóng bảo hiểm 7 tháng có được hưởng thất nghiệp không?

Đóng bảo hiểm 7 tháng có được hưởng thất nghiệp không?
Nếu có vấn đề cần giải đáp thắc mắc về bảo hiểm thất nghiệp, bạn vui lòng liên hệ ngay qua số điện thoại Tổng đài hỏi đáp bảo luật bảo hiểm thất nghiệp 19006573 để được tư vấn hỗ trợ trực tuyến. Trân trọng.

Xin chào Luật Sư Quang Huy, tôi là Linh, tôi đã đóng bảo hiểm xã hội được 7 tháng và hiện nay tôi đã xin nghỉ việc. Luật sư cho tôi hỏi đóng bảo hiểm 07 tháng có được hưởng thất nghiệp không? Mong được giải đáp từ Luật sư.

Cảm ơn bạn đã tin tưởng Luật Quang Huy. Đây cũng là một trong các vấn đề nhận được sự quan tâm rất lớn từ người lao động. Qua bài viết này, chúng tôi xin đưa ra giải đáp về vấn đề đóng bảo hiểm 7 tháng có được hưởng thất nghiệp không như sau.


1. Đóng bảo hiểm 7 tháng có được hưởng thất nghiệp không?

Trường hợp bạn có quá trình tham gia đóng bảo hiểm thất nghiệp được 07 tháng sẽ không đủ điều kiện để hưởng bảo hiểm thất nghiệp theo quy định của pháp luật. Để hưởng trợ cấp thất nghiệp, phải đáp ứng đủ các điều kiện.

Để có thể hưởng trợ cấp thất nghiệp thì người lao động cần đáp ứng các điều kiện quy định tại Điều 49 Luật Việc làm năm 2013 trong đó có điều kiện về thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp. Cụ thể, người lao động cần đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ:

  • Từ 12 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc đối với hợp đồng xác định thời hạn hoặc không xác định thời hạn.
  • Từ 12 tháng trở lên trong thời gian 36 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động đối với hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 03 tháng đến dưới 12 tháng.

Như vậy, theo quy định người lao động đã đóng đủ bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng đến trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc đối với hợp đồng có xác định thời hạn và hợp đồng không xác định thời hạn; từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 36 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động đối với hợp đồng mùa vụ thì mới đủ điều kiện để hưởng bảo hiểm thất nghiệp.

Theo đó chị Linh mới tham gia đóng bảo hiểm thất nghiệp được 07 tháng sẽ không đủ điều kiện để hưởng trợ cấp thất nghiệp trong đợt hưởng lần này. Thời gian tham gia bảo hiểm thất nghiệp mà chưa được hưởng trợ cấp thất nghiệp của chị được bảo lưu và cộng dồn trong lần hưởng tiếp theo khi chị đủ điều kiện.


2. Làm thế nào để đóng bảo hiểm thất nghiệp 07 tháng vẫn được lãnh trợ cấp thất nghiệp?

Trong trường hợp tổng thời gian tham gia bảo hiểm chưa hưởng là 07 tháng nằm trong thời hạn 24 tháng hoặc 36 tháng trước khi bạn chấm dứt hợp đồng lao động với công ty tham gia gần đây nhất thì bạn cần tiếp tục quá trình đóng bảo hiểm thất nghiệp bằng cách ký kết hợp đồng lao động mới.

Để được hưởng bảo hiểm thất nghiệp, bạn phải tiếp tục tham gia bảo hiểm thất nghiệp ít nhất 05 tháng để thời gian tham gia bảo hiểm thất nghiệp ở doanh nghiệp mới cộng với thời gian tham gia bảo hiểm thất nghiệp trước đó chưa hưởng bằng ít nhất 12 tháng bảo hiểm thất nghiệp trong vòng 24 tháng hoặc 36 tháng tùy từng loại hợp đồng để làm hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp

Như vậy bạn Linh đã tham gia đóng bảo hiểm xã hội được 07 tháng nếu muốn hưởng bảo hiểm thất nghiệp thì bạn Linh phải tiếp tục tham gia đóng bảo hiểm thất nghiệp thêm 5 tháng để đáp ứng đủ điều kiện về mặt thời gian tham gia đóng đủ từ 12 tháng trong vòng 24 tháng thì điều kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp.


Trên đây là giải đáp về vấn đề đóng bảo hiểm 7 tháng được hưởng thất nghiệp không?.

Trường hợp khi tham khảo bài viết có vấn đề gì chưa rõ vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn luật bảo hiểm thất nghiệp trực tuyến qua HOTLINE 19006588 của Luật Quang Huy để được giải đáp.

Trân trọng ./

5/5 - (2 bình chọn)
Nguyễn Thị Huyền
Nguyễn Thị Huyền
Chuyên viên pháp lý Nguyễn Thị Huyền. Hiện đang là Trưởng phòng Quản lý Nhân sự tại Công ty Luật TNHH Quang Huy và Cộng sự. Chuyên về các vấn đề pháp lý liên quan đến pháp luật lao động, pháp luật bảo hiểm,...
Theo dõi
Thông báo của
guest
2 Góp ý
Phản hồi nội tuyến
Xem tất cả bình luận
Nguyễn Thị Bê
Khách
Nguyễn Thị Bê
23/07/2023 07:49

tôi đóng bảo hiểm từ tháng 7 năm 2022 đến tháng 7 năm 2023 thì nghỉ việc nhưng tôi ngắt quãng 1 tháng vậy tôi có được hưởng trợ cấp thất nghiệp không

Luật Quang Huy
Thành viên
Luật Quang Huy
28/08/2023 11:59
Trả lời  Nguyễn Thị Bê

Bạn liên hệ đến tổng đài tư vấn BHXH của Luật Quang Huy theo HOTLINE 1900 6795 để được hỗ trợ tư vấn chi tiết nhé!

phone-call

HOTLINE TƯ VẤN BHXH

Scroll to Top