Người lao động được lấy bảo hiểm thất nghiệp mấy lần?

Nếu có vấn đề cần giải đáp thắc mắc về bảo hiểm thất nghiệp, bạn vui lòng liên hệ ngay qua số điện thoại Tổng đài hỏi đáp bảo luật bảo hiểm thất nghiệp 19006573 để được tư vấn hỗ trợ trực tuyến. Trân trọng.

Trong toàn bộ thời gian tham gia lao động, người lao động có thể thay đổi công việc tại nhiều đơn vị khác nhau. Vậy mỗi lần người lao động nghỉ việc tại một đơn vị có được hưởng bảo hiểm thất nghiệp không hay quy định pháp luật có giới hạn về số lần hưởng trợ cấp thất nghiệp.

Bài viết dưới đây của Luật Quang Huy sẽ giúp bạn trả lời câu hỏi người lao động được lấy bảo hiểm thất nghiệp mấy lần?


1. Quy định về số lần được hưởng bảo hiểm thất nghiệp

Hiện nay toàn bộ văn bản pháp luật trong lĩnh vực bảo hiểm thất nghiệp không giới hạn số lần được hưởng trợ cấp thất nghiệp. Việc người lao động được hưởng bảo hiểm thất nghiệp lấy mấy lần hay không sẽ phụ thuộc vào việc có thỏa mãn các điều kiện được quy định tại Điều 49 Luật việc làm và khoản 2 Điều 12 Nghị định 28/2015/NĐ-CP. Theo đó điều kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp bao gồm:

  • Người lao động đã chấm dứt hợp đồng lao động (trừ trường hợp đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật hoặc đang hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hằng tháng);
  • Đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động đối với hợp đồng lao động không xác định thời hạn và có thời hạn; đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 36 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động đối với hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc có thời hạn dưới 12 tháng;
  • Nộp hồ sơ hưởng trợ cấp đúng thời hạn (trong thời gian 3 tháng kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động ghi trên quyết định nghỉ việc);
  • Chưa tìm được việc làm sau 15 ngày, kể từ ngày nộp hồ sơ hưởng bảo hiểm thất nghiệp trừ một số trường hợp tại Khoản 4 Điều 49 Luật việc làm 2013 như người lao động chết, đi nghĩa vụ quân sự, ra nước ngoài định cư…
  • Có tháng liền kề trước tháng nghỉ việc có tham gia đóng bảo hiểm thất nghiệp.

Như vậy, người lao động dù đã từng hưởng trợ cấp thất nghiệp chỉ cần đáp ứng đủ những điều kiện trên là được hưởng trợ cấp thất nghiệp.


2. Bảo hiểm thất nghiệp được lấy mấy lần?

Như vậy, theo quy định hiện hành của Pháp luật về bảo hiểm thì người lao động không bị giới hạn số lần hưởng bảo hiểm thất nghiệp (BHTN). Điều này có nghĩa là nếu người lao động đã hưởng trợ cấp BHTN trước đó thì bạn vẫn sẽ được hưởng BHTN lần tiếp theo nếu bạn đã đủ điều kiện hưởng trợ cấp BHTN theo quy định như trên. Tuy nhiên, thời gian người lao động đóng BHTN được tính cho lần hưởng trợ cấp BHTN tiếp theo sẽ không tính những năm người lao động đã hưởng BHTN trước đó mà sẽ tính lại từ đầu.


3. Cơ sở pháp lý

  • Luật việc làm 2013
  • Nghị định 28/2015/NĐ-CP quy định chi tiết một số điều của Luật việc làm về bảo hiểm thất nghiệp

Trên đây là toàn bộ câu trả lời của chúng tôi về vấn đề người lao động được lấy bảo hiểm thất nghiệp mấy lần? Nếu nội dung tư vấn còn chưa rõ, có nội dung gây hiểu nhầm hoặc có thắc mắc cần tư vấn cụ thể hơn, bạn có thể kết nối tới Tổng đài tư vấn luật bảo hiểm thất nghiệp trực tuyến qua HOTLINE 19006588 của Luật Quang Huy để được tư vấn trực tiếp.

Trân trọng./.

5/5 - (4 bình chọn)
guest
0 Góp ý
Phản hồi nội tuyến
Xem tất cả bình luận
phone-call

HOTLINE TƯ VẤN BHXH

Scroll to Top
Mục lục