Phí duy trì tên miền có chịu thuế GTGT không?

Phí duy trì tên miền có chịu thuế GTGT không?
Với mong muốn hỗ trợ cá nhân, tổ chức nắm được các quy định về thuế suất, cách tính hay áp dụng thuế giá trị gia tăng, chúng tôi đã bổ sung đường dây nóng tư vấn về vấn đề này. Nếu Quý khách hàng có nhu cầu được hỗ trợ về thuế giá trị gia tăng, hãy liên hệ ngay cho Luật sư qua Tổng đài 19006588.

Phí duy trì tên miền nhằm chứng minh quyền sở hữu tên miền của chủ thể đăng ký tên miền. Đồng thời duy trì hoạt động của tên miền trên máy chủ và hệ thống phân giải tên miền. Vậy phí duy trì tên miền có chịu thuế GTGT (giá trị gia tăng) không? Trong bài viết này, Luật Quang Huy sẽ hướng dẫn bạn đọc về vấn đề trên theo quy định của pháp luật hiện hành.





1. Phí duy trì tên miền là gì?

Tên miền là tên của một website hoạt động trên internet, đóng vai trò là một địa chỉ tĩnh, cố định. Nó giống như là địa chỉ nhà hay mã zip code để giúp các thiết bị định tuyến vệ tinh dẫn đường cho hàng hóa lưu thông, một trình duyệt cũng cần một tên miền để dẫn đường tới nơi chứa website của bạn (web server).

Phí duy trì tên miền là số tiền trả cho nhà đăng ký tên miền để website của bạn có thể được kích hoạt và hoạt động được trên internet. Muốn sử dụng tên miền bắt buộc phải trả phí duy trì tên miền.

Để có quyền sử dụng tên miền, bạn phải trả tiền để mua tên miền đó từ nhà đăng ký. Số tiền trả cho việc mua tên miền gọi là phí đăng ký tên miền. Sau khi đăng ký tên miền bạn có thể sử dụng tên miền ngay lập tức hoặc không.

Mức phí duy trì tên miền sẽ khác nhau tùy vào tên miền của bạn là tên miền quốc gia hay tên miền quốc tế. Giá cũng khác nhau tùy vào từng nhà đăng ký tên miền.


2. Phí duy trì tên miền có chịu thuế GTGT không?

2.1. Thuế giá trị gia tăng đối với tên miền Việt Nam

Theo quy định tại Khoản 1 Điều 17 Chương IV Nghị định 57/2002/NĐ-CP ngày 3/6/2002 quy định chi tiết thi hành Pháp lệnh phí và lệ phí (nay được thay thế bằng Nghị định 120/2016/NĐ-CP quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của luật phí và lệ phí) thì Phí cấp tên miền, địa chỉ, số hiệu mạng Internet là khoản phí, lệ phí thuộc Ngân sách nhà nước và không phải chịu thuế.

Nhà đăng ký của Trung tâm Internet Việt Nam (VNNIC) tham gia việc cấp phép tên miền, địa chỉ Internet tại Việt Nam thay mặt Trung tâm Internet Việt Nam (VNNIC) thu phí cấp tên miền, địa chỉ, số hiệu mạng Internet thuộc đối tượng không chịu thuế giá trị gia tăng và được hưởng thù lao (hoa hồng được chi trả từ tỷ lệ trích từ khoản thu phí) thì khoản thù lao nhà đăng ký nhận được thuộc đối tượng không chịu thuế giá trị gia tăng.

Như vậy, khi đăng ký, duy trì tên miền “.vn” thì bạn chỉ phải chịu khoản phí, lệ phí theo quy định tại Thông tư số Thông tư 208/2016/TT-BTC ngày 10/11/2016 của Bộ Tài chính mà không phải nộp thuế giá trị gia tăng.

2.2. Thuế giá trị gia tăng đối với tên miền quốc tế

Tên miền quốc tế là những tên miền không có đuôi .vn. Ví dụ như tên miền .com, .net, .gov, .edu,… đều là tên miền quốc tế. Đây là những tên miền do nước ngoài tạ nên không được xem là một khoản phí thuộc ngân sách nhà nước. Vì thế phải nộp phí GTGT giá trị gia tăng là 10%.

Phí duy trì tên miền có chịu thuế GTGT không?
Phí duy trì tên miền có chịu thuế GTGT không?

3. Phí duy trì tên miền hàng năm

Tên miền duy trì trang web hết bao nhiêu tiền còn phụ thuộc vào loại tên miền mà doanh nghiệp của bạn đang sử dụng. Phí duy trì tên miền hàng năm là mức phí để tên miền của bạn được phép hoạt động trong năm đó. Thông thường khi mua tên miền, tổng số tiền bạn phải trả gồm:

Lệ phí đăng ký + Phí duy trì tên miền + Phí mua tài khoản quản trị tên miền.

Lưu ý: Phí tài khoản quản trị tên miền phải chịu thuế VAT là 10%.

Người sử dụng không thể mua tên miền vĩnh viễn mà chỉ mua tên miền có thời hạn theo năm. Thời hạn đăng ký tên miền quốc tế tối đa là 10 năm và tên miền quốc gia là 50 năm.

Vì thế, bạn bắt buộc phải nộp phí duy trì tên miền hàng năm coi như phí thuê quyền sử dụng tên miền trong năm đó. Tên miền có 2 loại thường được sử dụng là tên miền quốc tế và tên miền Việt Nam:

  • Tại Việt Nam phí duy trì tên miền hàng năm của các loại tên miền quốc tế hiện tại khoảng từ 280.000 – 350.000 VNĐ/năm tùy loại: .com. .net, .org, .info…
  • Phí duy trì website với tên miền Việt Nam khoảng từ 400.000 đến 500.000 VNĐ, hosting từ 800.000 – 2.000.000 VNĐ là chi phí để duy trì một trang web. Nếu quý khách hàng muốn giảm khoản phí duy trì 1 trang web bằng tên miền thì có thể gia hạn nhiều năm để có chi phí duy trì thấp hơn.
  • Trong trường hợp bạn sử dụng dịch vụ bảo mật thông tin tên miền thì còn có thể mất thêm chi phí này nữa. Đây cũng là một loại chi phí duy trì hàng năm.
  • Chi phí duy trì tên miền tại mỗi nhà cung cấp có thể hơn kém nhau.
  • Chi phí duy trì tên miền cũng có thể tăng hoặc giảm hàng năm tùy theo tình hình thị trường chính sách của mỗi nhà cung cấp. Tuy nhiên, mức độ tăng hoặc giảm thường không quá lớn.

Chi phí duy trì tên miền Việt Nam thường đắt hơn chi phí duy trì tên miền quốc tế vì:

  • Do chênh lệch tỷ giá giữa VNĐ và USD;
  • Do chính sách bảo vệ tên miền Việt Nam, giảm thiểu rủi ro bị quốc tế mua gom tên miền Việt Nam;
  • Tên miền Việt Nam là một nguồn tài nguyên, vì vậy chính sách giá phù hợp và cao hơn tên miền quốc tế sẽ giúp quốc gia khai thác được tối đa từ nguồn lợi ích tên miền;
  • Công nghệ và chi phí quản lý tên miền của Việt Nam chưa thể bằng thế giới nên chi phí trên mỗi tên miền thường cao hơn
  • Thủ tục bảo mật tên miền qua các giấy tờ pháp nhân của Việt Nam an toàn hơn, mất nhiều bước hơn, kèm theo nhiều loại giấy tờ hơn nên cũng làm tăng chi phí đăng ký và duy trì tên miền.



4. Cơ sở pháp lý

  • Nghị định 120/2016/NĐ-CP quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của luật phí và lệ phí;
  • Thông tư 208/2016/TT-BTC quy định mức thu, chế độ thu, nộp, quản lý và sử dụng phí, lệ phí tên miền quốc gia “.vn” và địa chỉ internet (ip) của Việt Nam.

Trên đây là bài tư vấn của chúng tôi về vấn đề phí duy trì tên miền có chịu thuế giá trị gia tăng không theo quy định pháp luật hiện hành. Qua bài viết này, chúng tôi mong rằng sẽ giúp các bạn hiểu rõ hơn về vấn đề này.

Để được tư vấn đầy đủ và chính xác nhất, mời quý khách hàng liên hệ qua Tổng đài tư vấn thuế thu nhập cá nhân trực tuyến của HOTLINE 19006588 của Luật Quang Huy để nhận tư vấn thêm về vấn đề mà quý khách hàng đang gặp phải.

Trân trọng./.

5/5 - (1 bình chọn)
Tác giả bài viết
phone-call

GỌI HOTLINE 19006588

Scroll to Top