Gia công phần mềm có chịu thuế GTGT không?

Gia công phần mềm có chịu thuế GTGT không?
Với mong muốn hỗ trợ cá nhân, tổ chức nắm được các quy định về thuế suất, cách tính hay áp dụng thuế giá trị gia tăng, chúng tôi đã bổ sung đường dây nóng tư vấn về vấn đề này. Nếu Quý khách hàng có nhu cầu được hỗ trợ về thuế giá trị gia tăng, hãy liên hệ ngay cho Luật sư qua Tổng đài 19006588.

Như thế nào là gia công phần mềm? Gia công phần mềm có chịu thuế GTGT (giá trị gia tăng) hay không? Để hiểu rõ hơn về vấn đề này, mời bạn đọc tham khảo bài viết dưới đây của Luật Quang Huy.





1. Hiểu như thế nào là gia công phần mềm?

Gia công phần mềm được định nghĩa căn cứ theo Điều 9 Khoản 3 Nghị định 71/2007/NĐ-CP hướng dẫn về Luật Công nghệ thông tin về công nghiệp công nghệ thông tin như sau:

Gia công phần mềm là một hoạt động mà trong đó bên nhận gia công thực hiện việc sản xuất, cung cấp sản phẩm, dịch vụ phần mềm hoặc thực hiện một hoặc  nhiều công đoạn nhằm mục đích hoàn thành sản phẩm, dịch vụ phần mềm theo đúng yêu cầu của bên thuê gia công.

Ngoài ra, gia công phần mềm còn có thể được hiểu  là hình thức đặt hàng một phần hay toàn bộ dự án thuộc về phần mềm. Các đơn vị gia công chỉ đóng vai trò là người thực hiện chứ không có quyền sở hữu phần mềm.

Đồng thời, đơn vị nhận gia công phần mềm cũng không được nhận bất kỳ lợi nhuận nào liên quan đến sản phẩm của mình, bởi mọi chi phí cho việc thực hiện đều do doanh nghiệp thuê gia công chi trả. Tuy nhiên, họ sẽ có quyền định đoạt các sản phẩm gia công của mình.

Nhiệm vụ của các đơn vị thực hiện công việc gia công phần mềm là làm ra những sản phẩm thỏa mãn được những yêu cầu của đơn vị hoặc tổ chức thuê gia công và không tham gia vào công việc kinh doanh, buôn bán sản phẩm được gia công đó. Như vậy, gia công phần mềm chỉ là một giai đoạn trong quá trình đưa sản phẩm đến với tay người tiêu dùng.

Thị trường gia công phần mềm Việt Nam hiện nay vô cùng sôi nổi với lực lượng lao động công nghệ thông tin chất lượng cao vô cùng dồi dào. Đây cũng là ngành chiến lược của rất nhiều công ty hiện nay, đem lại cơ hội cạnh tranh cao về chất và lượng trên thị trường cùng ngành.

Nhờ vào gia công phần mềm, doanh nghiệp có thể tiết kiệm được rất nhiều chi phí và tận dụng tốt nguồn nhân lực chất lượng cao sẵn có trên thị trường lao động từ các đơn vị cung cấp mà không phải tuyển dụng, đào tạo. Điều này cũng giúp doanh nghiệp có thể yên tâm tập trung nguồn lực vào việc kinh doanh cốt lõi mà không bị phân tâm bởi các yếu tố khác.

Hình thức gia công phần mềm có thể chia thành 3 kiểu: offshore, nearshore và local outsourcing

Gia công phần mềm có chịu thuế GTGT không?
Gia công phần mềm có chịu thuế GTGT không?

2. Gia công phần mềm có chịu thuế GTGT không?

Theo Điều 3 Luật thuế giá trị gia tăng năm 2008, sửa đổi và bổ sung năm 2013, 2014, 2016 quy định đối tượng chịu thuế: Hàng hóa và dịch vụ sử dụng trong việc sản xuất, kinh doanh và tiêu dùng ở Việt Nam là đối tượng chịu thuế giá trị gia tăng, ngoại trừ các đối tượng quy định căn cứ theo Điều 5 tại Luật này.

Căn cứ vào Khoản 21 Luật Thuế giá trị gia tăng năm 2008 sửa đổi và bổ sung năm 2013, năm 2014 và năm 2016 quy định như sau: Chuyển giao công nghệ theo quy định của luật chuyển giao công nghệ và chuyển nhượng quyền sở hữu trí tuệ theo quy định của Luật sở hữu trí tuệ, phần mềm máy tính.

Cụ thể hóa các nội dung của Luật này, tại Khoản 21 Điều 4 Thông tư số 219/2013/TT-BTC ngày 31/12/2013 của Bộ Tài chính hướng dẫn thi hành Luật Thuế giá trị gia tăng (GTGT) cùng với Nghị định số 209/2013/NĐ-CP được quy định đối tượng chịu thuế cụ thể như sau:

Đối tượng phải chịu thuế giá trị gia tăng là các loại hàng hóa, dịch vụ dùng trong việc sản xuất, kinh doanh và tiêu dùng ở Việt Nam (bao gồm cả hàng hóa, dịch vụ được mua của tổ chức hoặc cá nhân khi ở nước ngoài), trừ các đối tượng không chịu thuế giá trị gia tăng.

Chuyển giao công nghệ theo quy định của Luật chuyển giao công nghệ và chuyển nhượng quyền sở hữu trí tuệ theo quy định của Luật sở hữu trí tuệ.

Trường hợp hợp đồng chuyển giao công nghệ hay chuyển nhượng quyền sở hữu trí tuệ có kèm theo chuyển giao máy móc, thiết bị thì đối tượng không phải chịu thuế giá trị gia tăng tính trên phần giá trị công nghệ, quyền sở hữu trí tuệ chuyển giao hay chuyển nhượng.

Tường hợp không tách riêng được thì thuế giá trị gia tăng được tính trên cả phần giá trị công nghệ, quyền sở hữu trí tuệ chuyển giao, chuyển nhượng cùng với máy móc, thiết bị. Phần mềm máy tính bao gồm sản phẩm phần mềm và dịch vụ phần mềm theo quy định của pháp luật.

Theo quy định tại khoản 21 Điều 4 Thông tư số 219/2013/TT-BTC thì phần mềm máy tính bao gồm sản phẩm phần mềm và dịch vụ phần mềm theo quy định của pháp luật đều không chịu thuế giá trị gia tăng

Như vậy, tổng hợp các thông tin ở trên, gia công phần mềm thuộc đối tượng hàng hóa không phải chịu thuế giá trị gia tăng.




3. Cơ sở pháp lý

  • Luật thuế giá trị gia tăng 2008 sửa đổi, bổ sung năm 2013, 2014, 2016;
  • Nghị định 71/2007/NĐ-CP hướng dẫn về Luật Công nghệ thông tin về công nghiệp công nghệ thông tin
  • Thông tư 219/2013/TT-BTC.

Trên đây là bài tư vấn của chúng tôi về vấn đề Gia công phần mềm có chịu thuế giá trị gia tăng theo quy định pháp luật hiện hành. Qua bài viết này, chúng tôi mong rằng sẽ giúp các bạn hiểu rõ hơn về vấn đề này.

Để được tư vấn đầy đủ và chính xác nhất, mời quý khách hàng liên hệ qua Tổng đài tư vấn thuế giá trị gia tăng trực tuyến của HOTLINE 19006588 của Luật Quang Huy để nhận tư vấn thêm về vấn đề mà quý khách hàng đang gặp phải.

Trân trọng./.

5/5 - (1 bình chọn)
Tác giả bài viết
phone-call

GỌI HOTLINE 19006588

Scroll to Top