Cách tính thuế giá trị gia tăng tiền điện

Cách tính thuế giá trị gia tăng tiền điện
Với mong muốn hỗ trợ cá nhân, tổ chức nắm được các quy định về thuế suất, cách tính hay áp dụng thuế giá trị gia tăng, chúng tôi đã bổ sung đường dây nóng tư vấn về vấn đề này. Nếu Quý khách hàng có nhu cầu được hỗ trợ về thuế giá trị gia tăng, hãy liên hệ ngay cho Luật sư qua Tổng đài 19006588.

Hiểu biết cách tính thuế giá trị gia tăng sẽ giúp bạn dễ dàng tính toán và chủ động hơn trong việc sắp xếp tài chính cũng như việc nộp thuế và nhận hoàn thuế, tuy nhiên nhiều người chưa biết sử dụng điện nước có phải đóng thuế giá trị gia tăng không? Cách tính thuế giá trị gia tăng tiền điện như thế nào? Mời bạn đọc theo dõi bài viết dưới đây của Luật Quang Huy.





1. Tiền điện nước có tính thuế giá trị gia tăng không?

Căn cứ Điều 3 Luật thuế giá trị gia tăng 2008, sửa đổi bổ sung năm 2013, 2016 quy định đối tượng chịu thuế như sau:

Hàng hóa, dịch vụ sử dụng cho sản xuất, kinh doanh và tiêu dùng ở Việt Nam là đối tượng chịu thuế giá trị gia tăng, trừ các đối tượng quy định tại Điều 5 của Luật này.

Như vậy,  người tiêu dùng sử dụng điện nước phải chịu thuế giá trị gia tăng.

Các công ty cung cấp điện là công ty tính thuế giá trị gia tăng theo phương pháp khấu trừ, khi xuất hóa đơn thì phải có dòng thuế suất thuế giá trị gia tăng, thuế suất thuế giá trị gia tăng đối với dịch vụ điện lực là 10%.


2. Cách tính thuế giá trị gia tăng tiền điện

Giá tính thuế đối với điện của các nhà máy thủy điện hạch toán phụ thuộc Tập đoàn Điện lực Việt Nam. Đối với điện của các nhà máy thủy điện hạch toán phụ thuộc Tập đoàn Điện lực Việt Nam, bao gồm cả điện của nhà máy thủy điện hạch toán phụ thuộc các tổng công ty phát điện thuộc Tập đoàn Điện lực Việt Nam

  • Giá tính thuế VAT để xác định số thuế giá trị gia tăng nộp tại địa phương nơi có nhà máy được tính bằng 60% giá bán điện thương phẩm bình quân năm trước, chưa bao gồm thuế VAT;
  • Trường hợp chưa xác định được giá bán điện thương phẩm bình quân năm trước thì theo giá tạm tính của Tập đoàn thông báo nhưng không thấp hơn giá bán điện thương phẩm bình quân của năm trước liền kề;
  • Khi xác định được giá bán điện thương phẩm bình quân năm trước thì kê khai điều chỉnh chênh lệch vào kỳ kê khai của tháng đã có giá chính thức. Việc xác định giá bán điện thương phẩm bình quân năm trước chậm nhất không quá ngày 31/3 của năm sau.

Cách tính thuế giá trị gia tăng tiền điện. Thuế giá trị gia tăng tiền điện được tính theo phương pháp khấu trừ.

Theo Điều 12 Thông tư 219/2013/TT-BTC, phương pháp khấu trừ thuế áp dụng đối với cơ sở kinh doanh thực hiện đầy đủ chế độ kế toán, hóa đơn, chứng từ theo quy định của pháp luật về kế toán, hóa đơn, chứng từ bao gồm:

  • Cơ sở kinh doanh đang hoạt động có doanh thu hàng năm từ bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ từ một tỷ đồng trở lên và thực hiện đầy đủ chế độ kế toán, hóa đơn, chứng từ theo quy định của pháp luật về kế toán, hóa đơn, chứng từ, trừ hộ, cá nhân kinh doanh nộp thuế theo phương pháp tính trực tiếp hướng dẫn tại Điều 13 Thông tư này;
  • Cơ sở kinh doanh đăng ký tự nguyện áp dụng phương pháp khấu trừ thuế, trừ hộ, cá nhân kinh doanh nộp thuế theo phương pháp tính trực tiếp hướng dẫn tại Điều 13 Thông tư này;
  • Tổ chức, cá nhân nước ngoài cung cấp hàng hóa, dịch vụ để tiến hành hoạt động tìm kiếm, thăm dò, phát triển và khai thác dầu, khí nộp thuế theo phương pháp khấu trừ do bên Việt Nam kê khai khấu trừ nộp thay.
Cách tính thuế giá trị gia tăng tiền điện
Cách tính thuế giá trị gia tăng tiền điện

Cách tính số thuế VAT phải nộp:

Số thuế phải nộp = Số thuế Giá trị gia tăng đầu ra Số thuế Giá trị gia tăng đầu vào được khấu trừ

Trong đó:

  • Số thuế giá trị gia tăng đầu ra: Bằng tổng số thuế giá trị gia tăng của hàng hóa, dịch vụ bán ra ghi trên hóa đơn giá trị gia tăng;
  • Số thuế giá trị gia tăng đầu vào: Bằng tổng số thuế giá trị gia tăng ghi trên hóa đơn giá trị gia tăng mua hàng hóa, dịch vụ dùng cho sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ chịu thuế giá trị gia tăng.

3. Tiền điện có được giảm VAT theo Nghị định 15/2020/NĐ-CP không?

Nghị định 15 quy định các mã ngành về việc sản xuất điện, truyền tải và phân phối điện không thuộc đối tượng không được giảm thuế VAT. Vì thế, người tiêu dùng sử dụng điện được giảm thuế giá trị gia tăng hóa đơn điện xuống còn 8% từ tháng 02/2022.

Như vậy, từ tháng 02/2022, tiền điện phải trả hàng tháng của người dân giảm nhẹ do được điều chỉnh mức thuế suất thuế giá trị gia tăng.




4. Cơ sở pháp lý

  • Luật thuế giá trị gia tăng 2008 sửa đổi, bổ sung năm 2016;
  • Nghị định 15/2020/NĐ-CP quy định ,xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực bưu chính, viễn thông, tần số vô tuyến, công nghệ thông tin và giao dịch dịch điện tử;
  • Thông tư 219/2013/TT-BTC hướng dẫn thi hành Luật thuế giá trị gia tăng và nghị định số 209/2013/NĐ-CP của chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều Luật thuế giá trị gia tăng.

Trên đây là bài tư vấn của chúng tôi về vấn đề Cách tính thuế giá trị gia tăng tiền điện theo quy định pháp luật hiện hành. Qua bài viết này, chúng tôi mong rằng sẽ giúp các bạn hiểu rõ hơn về vấn đề này.

Để được tư vấn đầy đủ và chính xác nhất, mời quý khách hàng liên hệ qua Tổng đài tư vấn thuế giá trị gia tăng trực tuyến của HOTLINE 19006588 của Luật Quang Huy để nhận tư vấn thêm về vấn đề mà quý khách hàng đang gặp phải.

Trân trọng./.

5/5 - (1 bình chọn)
Tác giả bài viết
phone-call

GỌI HOTLINE 19006588

Scroll to Top