Người lao động được nghỉ thai sản trước mấy tháng?

Người lao động được nghỉ thai sản trước mấy tháng?
Thai sản không chỉ là quyền lợi của người lao động nữ mà còn là của người lao động nam có vợ sinh con. Với mong muốn hỗ trợ đảm bảo cho người lao động nhận đủ số tiền trợ cấp này, Luật Quang Huy bổ sung thêm đường dây nóng tư vấn chế độ thai sản. Nếu bạn đang có nhu cầu tư vấn chế độ thai sản, hãy liên hệ ngay cho Luật sư chúng tôi qua Tổng đài 19006573 để được tư vấn.

Chế độ nghỉ thai sản mới nhất theo quy định mà người lao động nên biết để đảm bảo lợi ích cho mình. Căn cứ vào Nghị quyết số 70/2018/QH14 ban hành ngày 09/11/2018 và Luật Bảo hiểm xã hội 2014 chế độ nghỉ thai sản của chị em phụ nữ thời điểm hiện tại đã có nhiều thay đổi so với trước đây. Thời gian nghỉ thai sản là một trong những vấn đề được đặc biệt quan tâm. Qua bài viết sau đây Luật Quang Huy sẽ gửi tới bạn đọc bài viết: Người lao động được nghỉ thai sản trước mấy tháng?


1. Khi sinh được nghỉ thai sản trước mấy tháng?

Căn cứ vào Khoản 1, Điều 34, Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định thời gian nghỉ thai sản cho người lao động nữ như sau:

Lao động nữ sinh con được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản trước và sau khi sinh con là 06 tháng. Trường hợp lao động nữ sinh đôi trở lên thì tính từ con thứ hai trở đi, cứ mỗi con, người mẹ được nghỉ thêm 01 tháng. Thời gian nghỉ hưởng chế độ thai sản trước khi sinh tối đa không quá 02 tháng.

Thời gian nghỉ thai sản thông thường theo quy định là 06 tháng, tuy nhiên theo quy định thì thời gian nghỉ thai sản trước khi sinh tối đa không quá 02 tháng. Trường hợp, sau sinh nở sức khỏe của sản phụ chưa đáp ứng được công việc sẽ được hưởng chế độ dưỡng sức sau sinh nếu có xác nhận của bác sĩ.


2. Nghỉ thai sản trước mấy tháng được hưởng quyền lợi gì?

Người lao động nữ khi mang thai và sinh con trong thời gian nghỉ trước khi sinh sẽ được hưởng quyền lợi của bảo hiểm xã hội. Do trong thời gian nghỉ đó người lao động không đi làm nên không được hưởng lương mà được cơ quan bảo hiểm xã hội chi trả trợ cấp tương đương với mức lương đóng bảo hiểm xã hội trước khi nghỉ sinh của người lao động đó.

Người lao động được nghỉ thai sản trước mấy tháng?

Ngoài khoản trợ cấp trên người lao động tuy không đóng bảo hiểm y tế trong thời gian này nhưng vẫn được hưởng quyền lợi của bảo hiểm y tế như thời gian đi làm, bảo hiểm y tế trong thời gian này là do cơ quan bảo hiểm xã hội đóng cho người lao động. Do vậy khi đi khám chữa bệnh người lao động nữ vẫn được chi trả theo mức hưởng bình thường.

Về mức hưởng chế độ thai sản khi người lao động nghỉ thai sản trước khi sinh được quy định tại điểm a Khoản 1 Điều 39 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014:

1. Người lao động hưởng chế độ thai sản theo quy định tại các Điều 32, 33, 34, 35, 36 và 37 của Luật này thì mức hưởng chế độ thai sản được tính như sau:

a) Mức hưởng một tháng bằng 100% mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của 06 tháng trước khi nghỉ việc hưởng chế độ thai sản. Trường hợp người lao động đóng bảo hiểm xã hội chưa đủ 06 tháng thì mức hưởng chế độ thai sản theo quy định tại Điều 32, Điều 33, các khoản 2, 4, 5 và 6 Điều 34, Điều 37 của Luật này là mức bình quân tiền lương tháng của các tháng đã đóng bảo hiểm xã hội;

Theo quy định ta có công thức tính mức hưởng mỗi tháng nghỉ thai sản như sau:

Mức hưởng = (Mức bình quân tiền lương 6 tháng đóng bảo hiểm xã hội x 100%)

Mức hưởng trợ cấp 1 lần được tính như sau:

Mức hưởng trợ cấp 1 lần cho người lao động nữ khi sinh con bằng 2 lần mức lương cơ sở cho mỗi con. Hiện tại mức lương cơ sở bằng 1.490.000 đồng. Vậy trợ cấp 1 lần của người lao động nữ khi sinh con là: 2.980.000 đồng.


Trên đây là toàn bộ các bước hướng dẫn cho người lao động chuẩn bị: Người lao động được nghỉ thai sản trước mấy tháng? Nếu nội dung tư vấn còn chưa rõ, có nội dung gây hiểu nhầm hoặc có thắc mắc các vấn đề liên quan đến thai sản được nghỉ trước mấy tháng bạn có thể kết nối tới Tổng đài tư vấn luật chế độ thai sản trực tuyến qua HOTLINE 19006588 của Luật Quang Huy để được hỗ trợ giải đáp

Trân trọng./.

5/5 - (1 bình chọn)
Nguyễn Thị Huyền
Nguyễn Thị Huyền
Chuyên viên pháp lý Nguyễn Thị Huyền. Hiện đang là Trưởng phòng Quản lý Nhân sự tại Công ty Luật TNHH Quang Huy và Cộng sự. Chuyên về các vấn đề pháp lý liên quan đến pháp luật lao động, pháp luật bảo hiểm,...
Theo dõi
Thông báo của
guest
0 Góp ý
Phản hồi nội tuyến
Xem tất cả bình luận
phone-call

HOTLINE TƯ VẤN BHXH

Scroll to Top