Quy định về điều chỉnh lương trong thời gian nghỉ thai sản

Quy định về điều chỉnh lương trong thời gian nghỉ thai sản
Thai sản không chỉ là quyền lợi của người lao động nữ mà còn là của người lao động nam có vợ sinh con. Với mong muốn hỗ trợ đảm bảo cho người lao động nhận đủ số tiền trợ cấp này, Luật Quang Huy bổ sung thêm đường dây nóng tư vấn chế độ thai sản. Nếu bạn đang có nhu cầu tư vấn chế độ thai sản, hãy liên hệ ngay cho Luật sư chúng tôi qua Tổng đài 19006573 để được tư vấn.

Nâng lương là một trong những chính sách đãi ngộ thu hút lao động hiệu quả. Với những người lao động đang trong thời gian nghỉ thai sản thì có được xét nâng lương? Qua bài viết sau đây Luật Quang Huy sẽ gửi tới bạn đọc bài viết: Có được điều chỉnh lương trong thời gian nghỉ thai sản không?


1. Có được điều chỉnh lương trong thời gian nghỉ thai sản không

Theo Điều 34 Luật Bảo hiểm xã hội 2014, lao động nữ sinh con được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản là 06 tháng. Trường hợp sinh đôi trở lên thì từ con thứ hai trở đi, cứ mỗi con, người mẹ được nghỉ thêm 01 tháng.

Đây là khoảng thời gian khá dài có thể có nhiều thay đổi trong công việc của người lao động cũng như hoạt động sản xuất kinh doanh của doanh nghiệp.

Do vậy, pháp luật hiện hành không có bất cứ quy định nào về các sự kiện được tính hay không được tính vào thời gian nâng lương của người lao động, mà trao cho người lao động và người sử dụng lao động được tự do thỏa thuận.

Cụ thể khoản 2 Điều 1 Nghị định 148/2018/NĐ-CP giải thích rõ điều khoản hợp đồng về chế độ nâng bậc, nâng lương. Theo đó, sẽ thực hiện theo thỏa thuận riêng giữa người lao động và người sử dụng lao động về điều kiện nâng lương hoặc theo quy chế của người sử dụng lao động, thỏa ước lao động tập thể.

Như vậy, thời gian nghỉ thai sản có được xét nâng lương hay không hoàn toàn phụ thuộc vào nội dung thỏa thuận giữa người lao động với người sử dụng lao động tại thời điểm ký kết hợp đồng hoặc phụ thuộc vào nội quy và cơ chế công ty đưa ra.


2. Mức hưởng thai sản có tăng khi điều chỉnh lương trong thời gian nghỉ thai sản không

Người lao động nữ được điều chỉnh lương trong thời gian nghỉ thai sản thì mức hưởng thai sản của người lao động không tăng.

Theo như phân tích trên thì tại thời điểm này chưa có quy định nào về việc tăng lương cho người lao động nữ trong thời gian nghỉ hưởng chế độ thai sản. tuy nhiên thắc mắc về vấn đề mức hưởng thai sản có tăng khi điều chỉnh lương trong thời gian nghỉ thai sản không?

Theo quy định của Điều 39 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 về mức hưởng thai sản cho người lao động nữ khi sinh con như sau:

Mức hưởng chế độ thai sản của lao động nữ sinh con mỗi tháng bằng 100% mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của 06 tháng trước khi nghỉ việc hưởng chế độ thai sản.

Vậy trường hợp người lao động nữ sinh con thì mức hưởng thai sản sẽ được tính dựa trên mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của 06 tháng liền kề trước khi nghỉ việc.

Nếu trường hợp người lao động nữ có được tăng lương trong thời kỳ nghỉ hưởng chế độ thai sản (Phụ thuộc vào chế độ hoặc sự thỏa thuận của người lao động với người sử dụng lao động) thì cũng sẽ không ảnh hưởng đến mức hưởng trợ cấp thai sản của người lao động nữ vì mức hưởng được xác định từ 06 tháng tính từ thời điểm người lao động nữ nghỉ hưởng chế độ thai sản.

Tóm lại, mức hưởng thai sản của người lao động nữ sẽ không được tăng khi có sự điều chỉnh lương trong thời gian nghỉ thai sản.


Trên đây là toàn bộ các bước hướng dẫn cho người lao động chuẩn bị: Có được điều chỉnh lương trong thời gian nghỉ thai sản không? Nếu nội dung tư vấn còn chưa rõ, có nội dung gây hiểu nhầm hoặc có thắc mắc các vấn đề liên quan đến bạn có thể kết nối tới Tổng đài tư vấn luật thai sản trực tuyến qua HOTLINE 19006785 của Luật Quang Huy để được hỗ trợ giải đáp

Trân trọng./.

5/5 - (1 bình chọn)

TÁC GIẢ BÀI VIẾT

Nguyễn Thị Huyền
Nguyễn Thị Huyền
Chuyên viên pháp lý Nguyễn Thị Huyền. Hiện đang là Trưởng phòng Quản lý Nhân sự tại Công ty Luật TNHH Quang Huy và Cộng sự. Chuyên về các vấn đề pháp lý liên quan đến pháp luật lao động, pháp luật bảo hiểm,...
Theo dõi
Thông báo của
guest
0 Góp ý
Phản hồi nội tuyến
Xem tất cả bình luận
phone-call

HOTLINE TƯ VẤN BHXH

Scroll to Top
Mục lục