Đóng bảo hiểm thai sản 5 tháng rưỡi có được hưởng chế độ thai sản không?

đóng bảo hiểm thai sản 5 tháng rưỡi có được hưởng chế độ thai sản không
Thai sản không chỉ là quyền lợi của người lao động nữ mà còn là của người lao động nam có vợ sinh con. Với mong muốn hỗ trợ đảm bảo cho người lao động nhận đủ số tiền trợ cấp này, Luật Quang Huy bổ sung thêm đường dây nóng tư vấn chế độ thai sản. Nếu bạn đang có nhu cầu tư vấn chế độ thai sản, hãy liên hệ ngay cho Luật sư chúng tôi qua Tổng đài 19006573 để được tư vấn.

Chế độ thai sản luôn là vấn đề được quan tâm hàng đầu khi người lao động nữ phát hiện mình mang thai. Tuy nhiên không phải ai cũng có đủ điều kiện để hưởng trọn vẹn khoản trợ cấp này. Vậy đối với trường hợp đóng bảo hiểm được 5 tháng rưỡi có được không? Qua bài viết này, Luật Quang Huy sẽ gửi tới bạn đọc lời giải đáp cho vấn đề đóng bảo hiểm thai sản 5 tháng rưỡi có được hưởng chế độ thai sản không.


1. Đóng bảo hiểm thai sản 5 tháng rưỡi có được hưởng chế độ thai sản không

Người lao động đóng bảo hiểm được 5 tháng rưỡi vẫn có thể được hưởng chế độ thai sản trong một vài trường hợp nhất định.

Trước hết, Theo quy định của Điều 31 Luật bảo hiểm xã hội 2014 quy định về đối tượng hưởng chế độ thai sản sẽ bao gồm các đối tượng sau đây:

1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Lao động nữ mang thai;

b) Lao động nữ sinh con;

c) Lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ;

d) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi;

đ) Lao động nữ đặt vòng tránh thai, người lao động thực hiện biện pháp triệt sản;

e) Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội có vợ sinh con.

Đồng thời tại khoản 2, điều 31 Luật này cũng quy định về thời gian tham gia đóng bảo hiểm xã hội của người lao động nữ khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi là phải tham gia từ đủ phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên (không cần liên tục) trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

Như vậy, đối với trường hợp người lao động nữ sinh con và nhận nuôi con nuôi theo quy định bắt buộc sẽ phải tham gia đóng từ đủ 06 tháng trong khoảng 12 tháng trước khi sinh con. Nếu không trong trường hợp này sẽ không đủ điều kiện để hưởng các chế độ như trợ cấp thai sản trong 06 tháng sinh con, trợ cấp thai sản một lần

Tuy nhiên, đối với người lao động nữ sinh con đã đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 12 tháng trở lên mà khi mang thai phải nghỉ việc để dưỡng thai theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền thì phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 03 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con, khi đó họ vẫn sẽ được hưởng đầy đủ chế độ thai sản khi sinh con mà không bắt buộc phải tham gia đủ 06 tháng.

Nếu người lao động mới đóng được 5 tháng rưỡi mà thuộc trường hợp phải nghỉ ở nhà dưỡng thai theo chỉ định của bác sĩ và trước đó họ đã tham gia được 12 tháng bảo hiểm bắt buộc thì sau khi sinh, họ vẫn được hưởng chế độ thai sản như bình thường.

2. Trường hợp nào đóng bảo hiểm thai sản 5 tháng rưỡi được hưởng chế độ thai sản

Như đã phân tích ở trên, người lao động vẫn có thể được hưởng chế độ thai sản khi đóng chưa đủ.

Trường hợp người lao động nữ sinh con đã đóng bảo hiểm từ đủ 12 tháng trở lên theo quy định tại khoản 4 Điều 31 Luật bảo hiểm 2014 mà có giấy chỉ định của bác sĩ điều trị phải nghỉ việc để dưỡng thai thì họ chỉ cần tham gia bảo hiểm từ đủ 03 tháng trở lên trong vòng 12 tháng trước khi sinh. Để được hưởng chế độ thai sản bạn có thể tham gia làm việc tại một công ty khác tiếp tục đóng thêm 01 tháng bảo hiểm xã hội để đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản.

Bên cạnh đó thì người lao động nữ khi tham gia bảo hiểm xã hội được 5 tháng rưỡi mà không đủ điều kiện hưởng trợ cấp thai sản mà có chồng đang tham gia đóng bảo hiểm xã hội đủ 06 tháng trong vòng 12 tháng kể từ khi vợ sinh, thì Chồng sẽ được hưởng chế độ thai sản.


Trên đây là toàn bộ phần giải đáp của chúng tôi về vấn đề Đóng bảo hiểm thai sản 05 tháng rưỡi có được hưởng chế độ thai sản không. Nếu bạn đọc có vấn đề thắc mắc về các nội dung liên quan, vui lòng liên hệ trực tiếp đến Tổng đài tư vấn luật bảo hiểm xã hội trực tuyến qua HOTLINE 19006588 của Luật Quang Huy để được hỗ trợ giải đáp.

Trân trọng./.

5/5 - (1 bình chọn)
Nguyễn Thị Huyền
Nguyễn Thị Huyền
Chuyên viên pháp lý Nguyễn Thị Huyền. Hiện đang là Trưởng phòng Quản lý Nhân sự tại Công ty Luật TNHH Quang Huy và Cộng sự. Chuyên về các vấn đề pháp lý liên quan đến pháp luật lao động, pháp luật bảo hiểm,...
Theo dõi
Thông báo của
guest
0 Góp ý
Phản hồi nội tuyến
Xem tất cả bình luận
phone-call

HOTLINE TƯ VẤN BHXH

Scroll to Top