Nghỉ thai sản có được hưởng lương không?

Nghỉ thai sản có được hưởng lương không
Thai sản không chỉ là quyền lợi của người lao động nữ mà còn là của người lao động nam có vợ sinh con. Với mong muốn hỗ trợ đảm bảo cho người lao động nhận đủ số tiền trợ cấp này, Luật Quang Huy bổ sung thêm đường dây nóng tư vấn chế độ thai sản. Nếu bạn đang có nhu cầu tư vấn chế độ thai sản, hãy liên hệ ngay cho Luật sư chúng tôi qua Tổng đài 19006573 để được tư vấn.

Chế độ thai sản là một trong những quyền lợi có ý nghĩa rất lớn, đặc biệt đối với người lao động là nữ. Có nhiều người thắc mắc liệu rằng khi nghỉ đẻ có lương không hay nghỉ thai sản họ có lương không? Để bạn đọc hiểu rõ về vấn đề này Luật Quang Huy sẽ cung cấp cho bạn lời giải đáp qua bài viết nghỉ thai sản có được hưởng lương không theo quy định hiện hành.


1. Nghỉ thai sản có được hưởng lương không

Làm rõ vấn đề này, tại Điều 168 Bộ Luật lao động năm 2012 quy định như sau:

Trong thời gian người lao động nghỉ việc được hưởng chế độ bảo hiểm xã hội, thì người sử dụng lao động không phải trả lương cho người lao động.

Theo đó, người lao động đang trong quá trình nghỉ việc hưởng chế độ của bảo hiểm xã hội thì người sử dụng lao động không phải trả lương cho người lao động. Tại quy định của Luật bảo hiểm xã hội năm 2014, chế độ thai sản là một trong những chế độ của bảo hiểm xã hội bắt buộc khi người lao động ký hợp đồng làm việc với người sử dụng lao động. Nếu người lao động nữ khi sinh con đủ điều kiện thời gian tham gia theo Điều 31 Luật này thì 06 tháng nghỉ sinh con họ sẽ được lãnh một khoản trợ cấp tương ứng với mức lương đã tham gia đóng bảo hiểm. Bên cạnh đó trong thời gian 06 tháng nghỉ thai sản sẽ được xem là thời gian tham gia bảo hiểm xã hội(quỹ bảo hiểm xã hội hỗ trợ chi trả).

Ngoại trừ trường hợp, người lao động chưa hết thời gian nghỉ thai sản có mong muốn quay lại làm việc, đáp ứng được điều kiện sức khỏe và được sự đồng ý của đơn vị sử dụng lao động thì trường hợp này song song với việc hưởng chế độ thai sản thì họ cũng được hưởng lương theo giờ làm việc bình thường.

Tóm lại, đối với câu hỏi trong thời gian nghỉ thai sản có được hưởng lương không hay nghỉ sinh có được nhận lương không? Người sử dụng lao động không phải trả lương cho người lao động. Hay, trong thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản, người lao động không được hưởng lương.


2. Vì sao trong thời gian nghỉ thai sản công ty không phải trả lương cho người lao động

Đến đây, hẳn người đọc sẽ chưa hết thắc mắc cho câu hỏi nghỉ sinh con có được hưởng lương không. Trước hết, ta cần hiểu được khái niệm “tiền lương” theo quy định được quy định như thế nào. Điều 90 Bộ luật lao động năm 2012 có quy định rằng Tiền lương là khoản tiền mà người sử dụng lao động trả cho người lao động để thực hiện công việc theo thỏa thuận.

Theo quy định trên, chúng ta hiểu rằng, người lao động phải thực hiện công việc theo thỏa thuận với người sử dụng lao động thì mới được trả tiền lương. Mà trong quá trình người lao động nghỉ việc hưởng chế độ thai sản, người lao động không làm việc, không tạo ra sản phẩm cho người sử dụng lao động do vậy, người lao động sẽ không được trả tiền lương cho những ngày đang nghỉ hưởng chế độ thai sản.

Tuy nhiên, Bộ luật lao động năm 2019 bắt đầu có hiệu lực từ 01/01/2021 đã bổ sung theo điểm mới tại Điều 168 như sau:

Trong thời gian người lao động nghỉ việc hưởng chế độ bảo hiểm xã hội thì người sử dụng lao động không phải trả lương cho người lao động, trừ trường hợp hai bên có thỏa thuận khác.

Về bản chất, người lao động nghỉ việc hưởng chế độ thai sản sẽ không được người sử dụng lao động trả lương trong những ngày nghỉ hưởng chế độ.

Tuy nhiên, theo quy định tại Điều 168 Bộ luật lao động năm 2019, nếu người lao động và người sử dụng lao động có thỏa thuận về trả lương trong những ngày nghỉ hưởng chế độ thai sản thì người lao động vẫn được hưởng lương trong những ngày đó.

Đây là điểm mới trong Bộ luật lao động năm 2019 so với Bộ luật lao động năm 2012, điểm mới này thể hiện sự tôn trọng giữa các bên, đồng thời đảm bảo quyền lợi cho người lao động khi nghỉ thai sản.


Trên đây là toàn bộ câu trả lời của chúng tôi về vấn đề: nghỉ thai sản có lương không hay khi nghỉ thai sản có được hưởng lương không. Nếu nội dung tư vấn còn chưa rõ, có nội dung gây hiểu nhầm hoặc có thắc mắc các vấn đề liên quan đến nội dung nghỉ thai sản có được công ty trả lương không hoặc nghỉ thai sản công ty có phải trả lương không bạn có thể kết nối tới Tổng đài tư vấn luật bảo hiểm xã hội trực tuyến qua HOTLINE 19006588 của Luật Quang Huy để được hỗ trợ giải đáp.

Trân trọng./.

Đánh giá
Nguyễn Thị Huyền
Nguyễn Thị Huyền
Chuyên viên pháp lý Nguyễn Thị Huyền. Hiện đang là Trưởng phòng Quản lý Nhân sự tại Công ty Luật TNHH Quang Huy và Cộng sự. Chuyên về các vấn đề pháp lý liên quan đến pháp luật lao động, pháp luật bảo hiểm,...
Theo dõi
Thông báo của
guest
0 Góp ý
Phản hồi nội tuyến
Xem tất cả bình luận
phone-call

HOTLINE TƯ VẤN BHXH

Scroll to Top