Đóng bảo hiểm 8 tháng có được hưởng thai sản không?

Đóng bảo hiểm 8 tháng có được hưởng thai sản
Thai sản không chỉ là quyền lợi của người lao động nữ mà còn là của người lao động nam có vợ sinh con. Với mong muốn hỗ trợ đảm bảo cho người lao động nhận đủ số tiền trợ cấp này, Luật Quang Huy bổ sung thêm đường dây nóng tư vấn chế độ thai sản. Nếu bạn đang có nhu cầu tư vấn chế độ thai sản, hãy liên hệ ngay cho Luật sư chúng tôi qua Tổng đài 19006573 để được tư vấn.

Bảo hiểm thai sản là chế độ cả lao động nam và nữ cùng được hưởng khi tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc nhằm bù đắp nguồn thu nhập bị giảm khi mang thai. Tuy nhiên hiện nay vẫn có nhiều người lao động thắc mắc về vấn đề đóng bảo hiểm 8 tháng có được hưởng thai sản không? Bài viết dưới đây của Luật Quang Huy sẽ giải đáp cho bạn đọc về vấn đề đóng bảo hiểm 8 tháng có được hưởng thai sản không.


1. Đóng bảo hiểm 8 tháng có được hưởng thai sản không

Căn cứ vào điều 31 Luật bảo hiểm xã hội 2014, điều kiện hưởng bảo hiểm thai sản gồm:

  • Đối tượng hưởng chế độ thai sản là người lao động khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

Lao động nữ mang thai;

Lao động nữ sinh con;

Lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ;

Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi;

Lao động nữ đặt vòng tránh thai, người lao động thực hiện biện pháp triệt sản;

Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội có vợ sinh con.

  • Người lao động được nêu trên phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.
  • Người lao động nữ sinh con đã đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 12 tháng trở lên mà khi mang thai phải nghỉ việc để dưỡng thai theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền thì phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 03 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con.
  • Người lao động đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản mà chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc hoặc thôi việc trước thời điểm sinh con hoặc nhận con nuôi dưới 06 tháng tuổi thì vẫn được hưởng chế độ thai sản.

Đóng bảo hiểm 8 tháng có được hưởng thai sản

Thời gian 12 tháng trước khi sinh con được quy định tại khoản 1 Điều 9 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH, theo đó,  cách tính 12 tháng trước sinh như sau:

  • Trường hợp sinh con trước ngày 15 của tháng; hoặc sinh con từ ngày 15 trở đi của tháng nhưng tháng đó không đóng bảo hiểm xã hội: tháng sinh con không tính vào thời gian 12 tháng trước khi sinh con.
  • Trường hợp sinh con từ ngày 15 trở đi của tháng và tháng đó có đóng bảo hiểm xã hội: tháng sinh con được tính vào thời gian 12 tháng trước khi sinh con.

Như vậy, khi người lao động tham gia đóng bảo hiểm từ 6 tháng trở lên trong 12 tháng trước khi sinh thì được hưởng chế độ thai sản.


2. Đóng bảo hiểm 8 tháng có cần liên tục để hưởng thai sản không

Theo quy định của Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 người lao động tham gia bảo hiểm xã hội chỉ cần đóng đủ 6 tháng trở lên mà không cần tham gia liên tục là đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản

  • Theo quy định hiện hành, người lao động thuộc những trường hợp được hưởng chế độ thai sản mà đóng bảo hiểm được 6 tháng trở lên trong vòng 12 tháng trước khi sinh là được hưởng chế độ thai sản.
  • Thời gian 12 tháng trước khi sinh được xác định như sau: Nếu tháng sinh đóng bảo hiểm thì 12 tháng trước khi sinh bao gồm cả tháng sinh con; nếu tháng sinh không đóng bảo hiểm thì 12 tháng trước khi sinh được tính từ tháng trước liền kề tháng sinh trở về trước.

Như vậy người lao động đã đóng bảo hiểm được 8 tháng trong thời gian 12 tháng trước khi sinh sẽ được hưởng thai sản mà không yêu cầu thời gian tham gia liên tục.


Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi về vấn đề đóng bảo hiểm 8 tháng có được hưởng thai sản không. Nếu còn bất kỳ vấn đề gì chưa rõ hoặc thắc mắc, vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn luật chế độ thai sản trực tuyến qua HOTLINE 19006588 của Luật Quang Huy để được hỗ trợ giải đáp.

Trân trọng./.

5/5 - (1 bình chọn)
Nguyễn Thị Huyền
Nguyễn Thị Huyền
Chuyên viên pháp lý Nguyễn Thị Huyền. Hiện đang là Trưởng phòng Quản lý Nhân sự tại Công ty Luật TNHH Quang Huy và Cộng sự. Chuyên về các vấn đề pháp lý liên quan đến pháp luật lao động, pháp luật bảo hiểm,...
Theo dõi
Thông báo của
guest
0 Góp ý
Phản hồi nội tuyến
Xem tất cả bình luận
phone-call

HOTLINE TƯ VẤN BHXH

Scroll to Top