Đóng bảo hiểm 4 tháng được hưởng thai sản không?

Đóng bảo hiểm 4 tháng được hưởng thai sản không
Thai sản không chỉ là quyền lợi của người lao động nữ mà còn là của người lao động nam có vợ sinh con. Với mong muốn hỗ trợ đảm bảo cho người lao động nhận đủ số tiền trợ cấp này, Luật Quang Huy bổ sung thêm đường dây nóng tư vấn chế độ thai sản. Nếu bạn đang có nhu cầu tư vấn chế độ thai sản, hãy liên hệ ngay cho Luật sư chúng tôi qua Tổng đài 19006573 để được tư vấn.

Đối với những người lao động mới chỉ tham gia bảo hiểm xã hội được 04 tháng thì có thể lãnh bảo hiểm thai sản khi sinh con không? Để giải đáp thắc mắc này, qua bài viết sau đây, Luật Quang Huy sẽ cùng bạn đọc tìm lời giải đáp cho câu hỏi Đóng bảo hiểm 4 tháng được hưởng thai sản không?


1. Trường hợp đóng bảo hiểm 4 tháng được hưởng thai sản

Để được hưởng trợ cấp thai sản người lao động cần đáp ứng được điều kiện hưởng chế độ này. Cụ thể, tại quy định của Điều 31 Luật bảo hiểm xã hội 2014 quy định về đối tượng hưởng chế độ thai sản sẽ bao gồm các đối tượng sau đây:

1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Lao động nữ mang thai;

b) Lao động nữ sinh con;

c) Lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ;

d) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi;

đ) Lao động nữ đặt vòng tránh thai, người lao động thực hiện biện pháp triệt sản;

e) Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội có vợ sinh con.

Đồng thời tại khoản 2, điều 31 Luật này cũng quy định về thời gian tham gia đóng bảo hiểm xã hội của người lao động nữ khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi là phải tham gia từ đủ phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên (không cần liên tục) trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi. Theo quy định tại Nghị định số 115/2015/NĐ-CP thì thời gian 12 tháng trước khi sinh được xác định như sau:

  • Nếu sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi trước ngày 15 của tháng, thì tháng sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi không tính vào thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.
  • Trường hợp sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi từ ngày 15 trở đi của tháng và tháng đó có đóng bảo hiểm xã hội, thì tháng sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi được tính vào thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi. Trường hợp tháng đó không đóng bảo hiểm xã hội thì thực hiện theo quy định phía trên.

Như vậy, trường hợp người lao động nữ sinh con đã đóng bảo hiểm từ đủ 12 tháng trở lên theo quy định tại khoản 4 Điều 31 Luật bảo hiểm 2014 mà có giấy chỉ định của bác sĩ điều trị phải nghỉ việc để dưỡng thai mà mới tham gia từ 04 tháng bảo hiểm bắt buộc vẫn được hưởng chế độ thai sản bình thường.

Đóng bảo hiểm 4 tháng được hưởng thai sản không

Ngoài ra, trường hợp lao động nam mà có vợ sinh con nhưng vợ không tham gia bảo hiểm hoặc tham gia không đủ các điều kiện nêu trên, người chồng đang tham gia đóng tại tháng vợ sinh con thì người chồng lúc này được nghỉ thai sản quy định tại khoản này được tính trong khoảng thời gian 30 ngày đầu kể từ ngày vợ sinh con. Cụ thể thời gian nghỉ và mức hưởng như sau:

  • 05 ngày làm việc;
  • 07 ngày làm việc khi vợ sinh con phải phẫu thuật, sinh con dưới 32 tuần tuổi;
  • Trường hợp vợ sinh đôi thì được nghỉ 10 ngày làm việc, từ sinh ba trở lên thì cứ thêm mỗi con được nghỉ thêm 03 ngày làm việc;
  • Trường hợp vợ sinh đôi trở lên mà phải phẫu thuật thì được nghỉ 14 ngày làm việc.

Mức hưởng cụ thể cho mỗi ngày nghỉ này sẽ được tính theo công thức sau đây:

Mức hưởng = Mức lương bình quân đóng bảo hiểm của 06 tháng trước khi nghỉ việc hưởng thai sản/24 x số ngày được nghỉ.

Nếu người chồng đóng bảo hiểm dưới 6 tháng thì mức bình quân tiền lương sẽ là số tiền lương của các tháng đóng bảo hiểm.


2. Trường hợp đóng bảo hiểm 4 tháng không được hưởng thai sản

Như đã phân tích ở trên, nếu người lao động mới đóng được 04 tháng, có giấy chỉ định của bác sĩ điều trị phải nghỉ việc ở nhà dưỡng thai theo quy định và trước đó họ đã đóng bảo hiểm được 12 tháng thì họ vẫn được lãnh tiền thai sản.

Ngược lại, nếu người lao động không thuộc trường hợp bị dọa sẩy hay sinh non và không đóng đủ 06 tháng bảo hiểm xã hội trong khoảng thời gian 12 tháng trước khi sinh thì sẽ không thể được hưởng chế độ thai sản. Khi đó, ta chỉ xét thời gian đóng của người chồng để xem xét giải quyết chế độ cho họ như đã nêu trên.


Trên đây là toàn bộ phần giải đáp của chúng tôi về vấn đề Đóng bảo hiểm thai sản 04 tháng có được hưởng chế độ thai sản không. Nếu bạn đọc có vấn đề thắc mắc về các nội dung liên quan, vui lòng liên hệ trực tiếp đến Tổng đài tư vấn luật bảo hiểm xã hội trực tuyến qua HOTLINE 19006588 của Luật Quang Huy để được hỗ trợ giải đáp.

Trân trọng./.

5/5 - (1 bình chọn)
Nguyễn Thị Huyền
Nguyễn Thị Huyền
Chuyên viên pháp lý Nguyễn Thị Huyền. Hiện đang là Trưởng phòng Quản lý Nhân sự tại Công ty Luật TNHH Quang Huy và Cộng sự. Chuyên về các vấn đề pháp lý liên quan đến pháp luật lao động, pháp luật bảo hiểm,...
Theo dõi
Thông báo của
guest
2 Góp ý
Phản hồi nội tuyến
Xem tất cả bình luận
Irina
Khách
Irina
28/11/2023 22:55

Mình tham giia bhxh từ tháng 4/2023 đến tháng 12/2023 thì mình sanh, thời gian đóng là 9 tháng vậy mình được tiền thai sản không

Luật Quang Huy
Thành viên
Luật Quang Huy
28/12/2023 10:24
Trả lời  Irina

Bạn liên hệ đến tổng đài tư vấn BHXH của Luật Quang Huy theo HOTLINE 1900 6795 để được hỗ trợ tư vấn chi tiết nhé!

phone-call

HOTLINE TƯ VẤN BHXH

Scroll to Top