Đóng bảo hiểm 5 tháng được hưởng thai sản không?

Đóng bảo hiểm 5 tháng được hưởng thai sản không?
Thai sản không chỉ là quyền lợi của người lao động nữ mà còn là của người lao động nam có vợ sinh con. Với mong muốn hỗ trợ đảm bảo cho người lao động nhận đủ số tiền trợ cấp này, Luật Quang Huy bổ sung thêm đường dây nóng tư vấn chế độ thai sản. Nếu bạn đang có nhu cầu tư vấn chế độ thai sản, hãy liên hệ ngay cho Luật sư chúng tôi qua Tổng đài 19006573 để được tư vấn.

Người lao động, đặc biệt là lao động nữ khi tham gia đóng bảo hiểm bắt buộc tại nơi làm việc khi mang thai đều mong muốn được hưởng trợ cấp thai sản khi sinh con. Tuy nhiên, không phải ai cũng đủ điều kiện để hưởng trọn vẹn khoản tiền này. Đối với những lao động mới đóng được 05 tháng hoặc đóng bảo hiểm thai sản 5 tháng rưỡi có được hưởng chế độ thai sản không? Mời bạn đọc cũng Luật Quang Huy đi tìm lời giải đáp qua bài viết: Đóng bảo hiểm 5 tháng được hưởng thai sản không?


1. Đóng bảo hiểm 5 tháng được hưởng thai sản không

Để được hưởng trợ cấp thai sản người lao động cần đáp ứng được điều kiện hưởng chế độ này. Cụ thể, tại quy định của Điều 31 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định về đối tượng hưởng chế độ thai sản sẽ bao gồm các đối tượng sau đây:

1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Lao động nữ mang thai;

b) Lao động nữ sinh con;

c) Lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ;

d) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi;

đ) Lao động nữ đặt vòng tránh thai, người lao động thực hiện biện pháp triệt sản;

e) Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội có vợ sinh con.

Đồng thời tại khoản 2, Điều 31 Luật Bảo hiểm xã hội cũng quy định về thời gian tham gia đóng bảo hiểm xã hội của người lao động nữ khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi là phải tham gia từ đủ phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên (không cần liên tục) trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi. Theo quy định tại Nghị định số 115/2015/NĐ-CP thì thời gian 12 tháng trước khi sinh được xác định như sau:

  • Nếu sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi trước ngày 15 của tháng, thì tháng sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi không tính vào thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.
  • Trường hợp sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi từ ngày 15 trở đi của tháng và tháng đó có đóng bảo hiểm xã hội, thì tháng sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi được tính vào thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi. Trường hợp tháng đó không đóng bảo hiểm xã hội thì thực hiện theo quy định phía trên.

Như vậy, đối với trường hợp người lao động nữ sinh con và nhận nuôi con nuôi theo quy định bắt buộc sẽ phải tham gia đóng từ đủ 06 tháng trong khoảng 12 tháng trước khi sinh con. Nếu không trong trường hợp này sẽ không đủ điều kiện để hưởng các chế độ như trợ cấp thai sản trong 06 tháng sinh con, trợ cấp thai sản một lần.

Đóng bảo hiểm 5 tháng được hưởng thai sản không?


2. Trường hợp đóng bảo hiểm 5 tháng được hưởng thai sản

Như đã phân tích ở trên, người lao động vẫn có thể được hưởng chế độ thai sản khi mới đóng bảo hiểm xã hội 5 tháng trước khi sinh.

Trường hợp người lao động nữ sinh con đã đóng bảo hiểm từ đủ 12 tháng trở lên theo quy định tại khoản 4 Điều 31 Luật bảo hiểm 2014 mà có giấy chỉ định của bác sĩ điều trị phải nghỉ việc để dưỡng thai thì họ chỉ cần tham gia bảo hiểm từ đủ 03 tháng trở lên trong vòng 12 tháng trước khi sinh.

Ngoài ra, trường hợp lao động nam mà có vợ sinh con nhưng vợ không tham gia bảo hiểm hoặc tham gia không đủ các điều kiện nêu trên, người chồng đang tham gia đóng tại tháng vợ sinh con thì người chồng lúc này được nghỉ thai sản quy định tại khoản này được tính trong khoảng thời gian 30 ngày đầu kể từ ngày vợ sinh con.

. Cụ thể thời gian nghỉ và mức hưởng như sau:

  • 05 ngày làm việc;
  • 07 ngày làm việc khi vợ sinh con phải phẫu thuật, sinh con dưới 32 tuần tuổi;
  • Trường hợp vợ sinh đôi thì được nghỉ 10 ngày làm việc, từ sinh ba trở lên thì cứ thêm mỗi con được nghỉ thêm 03 ngày làm việc;
  • Trường hợp vợ sinh đôi trở lên mà phải phẫu thuật thì được nghỉ 14 ngày làm việc.

Mức hưởng cụ thể cho mỗi ngày nghỉ này sẽ được tính theo công thức sau đây:

Mức hưởng = Mức lương bình quân đóng bảo hiểm của 06 tháng trước khi nghỉ việc hưởng thai sản/24 x số ngày được nghỉ.

Nếu người chồng đóng bảo hiểm dưới 6 tháng thì mức bình quân tiền lương sẽ là số tiền lương của các tháng đóng bảo hiểm.

Như vậy, pháp luật vẫn quy định những trường hợp để người lao động có thể hưởng chế độ thai sản khi sinh con khi thời gian đóng bảo hiểm mới được 5 tháng.


Trên đây là toàn bộ phần giải đáp của chúng tôi về vấn đề Đóng bảo hiểm thai sản 05 tháng có được hưởng chế độ thai sản không. Nếu bạn đọc có vấn đề thắc mắc về các nội dung liên quan, vui lòng liên hệ trực tiếp đến Tổng đài tư vấn luật bảo hiểm xã hội trực tuyến qua HOTLINE 19006785 của Luật Quang Huy để được hỗ trợ giải đáp.

Trân trọng./.

Đánh giá
Nguyễn Thị Huyền
Nguyễn Thị Huyền
Chuyên viên pháp lý Nguyễn Thị Huyền. Hiện đang là Trưởng phòng Quản lý Nhân sự tại Công ty Luật TNHH Quang Huy và Cộng sự. Chuyên về các vấn đề pháp lý liên quan đến pháp luật lao động, pháp luật bảo hiểm,...
Theo dõi
Thông báo của
guest
1 Bình luận
Phản hồi nội tuyến
Xem tất cả bình luận
Hà thị ngọc
Khách
Hà thị ngọc
02/02/2023 22:30

Chào luật sư,e tên ngọc ,nhờ luật sư giải đáp giúp em ,trong trường hợp e tham gia bảo hiểm xã hội được 4tháng giờ công ty e ngưng hoạt động vậy cho em hổm có thể tự mình lên bảo hiểm xã hội đóng tiếp tục đủ 6 tháng… Đọc tiếp »

phone-call

HOTLINE TƯ VẤN BHXH

Scroll to Top