Nghỉ ngang có lấy được tiền bảo hiểm xã hội không?

Nghỉ ngang có lấy được tiền bảo hiểm xã hội không?
Nếu có vấn đề cần giải đáp thắc mắc về bảo hiểm xã hội, bạn vui lòng liên hệ ngay qua số điện thoại Tổng đài hỏi đáp bảo luật hiểm xã hội 19006573 để được tư vấn hỗ trợ trực tuyến.

Trong trường hợp nghỉ ngang sẽ không được hưởng tiền bảo hiểm thất nghiệp vậy có được hưởng bảo hiểm xã hội 1 lần hay không?

Bài viết dưới đây của Luật Quang Huy chúng tôi sẽ giải đáp thắc mắc cho bạn đọc về vấn đề nghỉ ngang có lấy được tiền bảo hiểm xã hội không dựa theo quy định của pháp luật hiện hành.


1. Nghỉ ngang có lấy được tiền bảo hiểm xã hội không?

Nghỉ ngang là gì?

Nghỉ ngang là cách gọi chỉ người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái với quy định của pháp luật.

Đơn phương chấm dứt hợp đồng trái quy định của pháp luật là người lao động tự ý nghỉ việc mà không báo với người sử dụng lao động trước 30 ngày đối với hợp đồng xác định thời hạn hoặc 45 ngày đối với hợp đồng không xác định thời hạn.

Trong trường hợp này, người lao động nghỉ ngang sẽ phải thực hiện nghĩa vụ bồi thường theo quy định của pháp luật bằng nửa tháng tiền lương và những ngày nghỉ không báo trước.

Vậy nghỉ ngang có lấy được tiền bảo hiểm không?

Căn cứ Điều 60 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 và Khoản 1 Điều 8 Nghị định 115/2015/NĐ-CP quy định về điều kiện rút tiền bảo hiểm xã hội một lần, người lao động mà có yêu cầu thì được hưởng bảo hiểm xã hội một lần nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

  • Đủ tuổi hưởng lương hưu mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội hoặc là Lao động nữ là người hoạt động chuyên trách hoặc không chuyên trách ở xã, phường, thị trấn không đủ 15 năm đóng bảo hiểm xã hội và không tiếp tục tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện;
  • Sau một năm nghỉ việc mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội và không tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội;
  • Ra nước ngoài để định cư;
  • Người đang bị mắc một trong những bệnh nguy hiểm đến tính mạng như ung thư, bại liệt, xơ gan cổ chướng, phong, lao nặng, nhiễm HIV đã chuyển sang giai đoạn AIDS và những bệnh khác theo quy định của Bộ Y tế;
  • Trường hợp người lao động dưới đây khi phục viên, xuất ngũ, thôi việc mà không đủ điều kiện để hưởng lương hưu:
  • Sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp quân đội nhân dân; sĩ quan, hạ sĩ quan nghiệp vụ, sĩ quan, hạ sĩ quan chuyên môn kỹ thuật công an nhân dân; người làm công tác cơ yếu hưởng lương như đối với quân nhân;
  • Hạ sĩ quan, chiến sĩ quân đội nhân dân; hạ sĩ quan, chiến sĩ công an nhân dân phục vụ có thời hạn; học viên quân đội, công an, cơ yếu đang theo học được hưởng sinh hoạt phí;

Như vậy, căn cứ theo quy định của pháp luật thì nghỉ ngang (đơn phương chấm dứt hợp đồng trái với quy định pháp luật) vẫn được rút tiền bảo hiểm xã hội một lần.

Nếu bạn nghỉ ngang mà không thuộc các trường hợp đặc biệt như ra nước ngoài định cư, mắc bệnh nguy hiểm đến tính mạng không thể tự mình thực hiện những hoạt động sinh hoạt hằng ngày cần người giúp đỡ… thì bắt buộc bạn phải đợi sau một năm từ khi nghỉ việc.

Trong thời gian đó bạn không tham gia đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc và bảo hiểm xã hội tự nguyện ở bất kì nơi nào khác thì bạn sẽ được rút bảo hiểm xã hội một lần.


2. Thủ tục hưởng bảo hiểm xã hội một lần khi nghỉ ngang

Như đã nêu ở trên, việc nghỉ ngang không ảnh hưởng đến điều kiện hưởng bảo hiểm xã hội 1 lần.

Nếu bạn đủ điều kiện hưởng bảo hiểm xã hội 1 lần, dù có nghỉ ngang bạn vẫn thực hiện thủ tục hưởng bảo hiểm như thông thường.

Đầu tiên, bạn phải chuẩn bị hồ sơ hưởng bảo hiểm xã hội 1 lần bao gồm:

  • Đơn đề nghị hưởng bảo hiểm xã hội một lần (theo mẫu 14-HSB);
  • Sổ bảo hiểm xã hội bản gốc;
  • Giấy tờ tùy thân (chứng minh nhân dân, căn cước công dân);
  • Sổ hộ khẩu hoặc sổ tạm trú KT3;
  • Một số giấy tờ khác tùy theo từng trường hợp hưởng.

Sau đó bạn phải nộp những hồ sơ trên cho cơ quan bảo hiểm xã hội cấp huyện nơi cư trú (nơi đăng ký thường trú/đăng ký tạm trú lâu dài).

Khi nhận được đầy đủ hồ sơ của bạn, trong khoảng thời gian không quá 6 ngày, cơ quan bảo hiểm xã hội sẽ giải quyết và chi trả tiền bảo hiểm.

Trường hợp hồ sơ không hợp lệ, cơ quan bảo hiểm xã hội sẽ phải trả lời bằng văn bản và nêu rõ lý do.


Trên đây là toàn bộ câu trả lời của chúng tôi về vấn đề nghỉ ngang có lấy được tiền bảo hiểm xã hội không?

Nếu nội dung tư vấn còn chưa rõ, có nội dung gây hiểu nhầm hoặc có thắc mắc cần tư vấn cụ thể hơn, bạn có thể kết nối tới Tổng đài tư vấn luật bảo hiểm xã hội trực tuyến qua HOTLINE 19006588 của Luật Quang Huy để được tư vấn trực tiếp.

Trân trọng./.

5/5 - (2 bình chọn)
Picture of Đội ngũ tác giả Công ty Luật Quang Huy
Đội ngũ tác giả Công ty Luật Quang Huy
Với phương châm "Luật sư của mọi nhà", Luật Quang Huy đang nỗ lực không ngừng để tạo nên một hành lang pháp lý vững chắc, an toàn cho Quý khách hàng!
Theo dõi
Thông báo của
guest
1 Bình luận
Phản hồi nội tuyến
Xem tất cả bình luận
Lê thị mai vân
Khách
Lê thị mai vân
16/05/2024 03:56

E làm ở ngân hàng và hdld là ko xác định và do trong thời gian làm việc bị điều chuyển qua phòng khác không đúng chuyên môn và không hợp với công việc nên mình đã nghỉ ngang từ t5/2020. Đến nay do nhu cầu tài chính e có… Đọc tiếp »

phone-call

HOTLINE TƯ VẤN BHXH

Scroll to Top