Quy định về bảo hiểm y tế thất nghiệp

Để đảm bảo người lao động sau khi nghỉ việc sẽ được hưởng tiền trợ cấp thất nghiệp, Luật Quang Huy triển khai đường dây nóng tư vấn Luật bảo hiểm thất nghiệp. Nếu bạn có nhu cầu được tư vấn về vấn đề này, hãy liên hệ ngay cho Luật sư của chúng tôi qua Tổng đài 19006573 để được tư vấn miễn phí.

Đang hưởng trợ cấp thất nghiệp có được cấp phát và hưởng quyền lợi bảo hiểm y tế không là thắc mắc của không ít người lao động sau khi nghỉ việc. Tại bài viết này Luật Quang Huy sẽ giải đáp thắc mắc đang hưởng bảo hiểm thất nghiệp có được BHYT không và các quy định liên quan đến bảo hiểm y tế thất nghiệp.





1. Đang hưởng bảo hiểm thất nghiệp có được BHYT không?

Hưởng trợ cấp thất nghiệp sẽ được cấp thẻ bảo hiểm y tế và hưởng quyền lợi BHYT.

Người đang hưởng trợ cấp thất nghiệp thuộc một trong những đối tượng tham gia bảo hiểm y tế, theo Điểm d Khoản 2 Điều 12 Luật Bảo hiểm y tế năm 2008 sửa đổi năm 2014.

Đồng thời, căn cứ Khoản 1 Điều 51 Luật Việc làm năm 2013, người đang hưởng trợ cấp thất nghiệp được hưởng chế độ bảo hiểm y tế theo quy định của pháp luật về bảo hiểm y tế.

Tổ chức bảo hiểm xã hội đóng bảo hiểm y tế cho người đang hưởng trợ cấp thất nghiệp từ quỹ bảo hiểm thất nghiệp.

Như vậy, người đang hưởng trợ cấp thất nghiệp là một trong những đối tượng tham gia bảo hiểm y tế và được tổ chức bảo hiểm xã hội đóng bảo hiểm y tế.


2. Thẻ bảo hiểm y tế thất nghiệp dùng được trong bao lâu?

Thẻ bảo hiểm y tế thất nghiệp (thẻ bảo hiểm y tế đối với đối tượng đang hưởng trợ cấp thất nghiệp) có giá trị sử dụng từ tháng đầu tiên hưởng trợ cấp thất nghiệp ghi trong quyết định hưởng trợ cấp thất nghiệp của cơ quan Nhà nước cấp có thẩm quyền (theo Khoản 1 Điều 13 Nghị định 146/2018 NĐ-CP).

Người lao động bị chấm dứt hưởng bảo hiểm y tế khi chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp (Khoản 2 Điều 23 Nghị định 28/2015 sửa đổi tại Nghị định 61/2020).

Theo đó, thẻ bảo hiểm y tế thất nghiệp có thời hạn sử dụng tương ứng với thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp của người lao động.


3. Quyền lợi thẻ bảo hiểm y tế thất nghiệp

Theo quy định tại Điều 21 Luật Bảo hiểm y tế năm 2008 sửa đổi, bổ sung năm 2014 có quy định người tham gia bảo hiểm y tế được bảo hiểm y tế chi trả các chi phí sau đây:

  • Khám bệnh, chữa bệnh, phục hồi chức năng, khám thai định kỳ, sinh con;
  • Vận chuyển người bệnh từ tuyến huyện lên tuyến trên trong trường hợp cấp cứu hoặc khi đang điều trị nội trú phải chuyển tuyến chuyên môn kỹ thuật mà người bệnh theo quy định.

Người được hưởng bảo hiểm y tế khi đang hưởng trợ cấp thất nghiệp khi đi khám, chữa bệnh đúng tuyến thì được hưởng 80% chi phí khám chữa bệnh.

Quy định về bảo hiểm y tế thất nghiệp
Quy định về bảo hiểm y tế thất nghiệp

Trường hợp người có thẻ bảo hiểm y tế thất nghiệp đi cấp cứu (được bác sĩ xác định là cấp cứu) thì sẽ được bảo hiểm y tế chi trả 80% chi phí.

Trường hợp đi khám chữa bệnh trái tuyến, bảo hiểm y tế sẽ chi trả như sau:

  • Tại bệnh viện tuyến huyện là 80% chi phí khám chữa bệnh;
  • Tại bệnh viện tuyến tỉnh là 80% chi phí điều trị nội trú;
  • Tại bệnh viện tuyến trung ương là 32% chi phí điều trị nội trú.

Như vậy, người có thẻ bảo hiểm y tế thất nghiệp khi đi khám chữa bệnh ngoại trú trái tuyến tỉnh hay trung ương sẽ không được thanh toán bảo hiểm y tế.

Trường hợp đi khám chữa bệnh từ tuyến dưới lên tuyến trên mà có giấy chuyển tuyến theo chỉ định của bác sĩ thì sẽ được bảo hiểm y tế chi trả như trường hợp đi đúng tuyến.


4. Đang hưởng trợ cấp thất nghiệp có được tham gia bảo hiểm y tế không?

Theo quy định tại Điều 2 Nghị định 146/2018/NĐ-CP bạn là người đang hưởng trợ cấp thất nghiệp thì bạn thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm y tế do tổ chức bảo hiểm xã hội đóng.

Theo Điều 5 Nghị định 146/2018/NĐ-CP quy định nhóm tham gia bảo hiểm y tế theo hộ gia đình

  • Người có tên trong sổ hộ khẩu, trừ những người thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm y tế bắt buộc.
  • Người có tên trong sổ tạm trú, trừ đối tượng đã tham gia bảo hiểm y tế theo diện bắt buộc khác.

Như vậy, người đang hưởng trợ cấp thất nghiệp thì sẽ được cấp thẻ bảo hiểm y tế do cơ quan bảo hiểm xã hội đóng.

Nếu gia đình bạn tham gia bảo hiểm y tế tự nguyện, bạn phải photo thẻ bảo hiểm y tế của mình để không phải tham gia đóng tiền bảo hiểm y tế nữa.




5. Cơ sở pháp lý

  • Luật bảo hiểm y tế năm 2008 sửa đổi, bổ sung năm 2014.
  • Nghị định số 146/2018/NĐ-CP hướng dẫn Luật bảo hiểm y tế.

Trên đây là toàn bộ câu trả lời của chúng tôi về bảo hiểm y tế cho người thất nghiệp. Qua bài viết này, chúng tôi mong rằng sẽ giúp các bạn hiểu rõ hơn về vấn đề này.

Nếu nội dung bài viết còn chưa rõ, hoặc bạn cần tư vấn, hỏi đáp thêm về dịch vụ hỗ trợ, bạn có thể kết nối tới Tổng đài tư vấn luật bảo hiểm y tế trực tuyến qua HOTLINE 19009068 của Luật Quang Huy để được tư vấn trực tiếp.

Trân trọng./.

5/5 - (4 bình chọn)
Tác giả bài viết
phone-call

GỌI HOTLINE HỖ TRỢ

Scroll to Top