Nghỉ thai sản có phải đóng đảng phí không?

Nghỉ thai sản có phải đóng đảng phí không
Thai sản không chỉ là quyền lợi của người lao động nữ mà còn là của người lao động nam có vợ sinh con. Với mong muốn hỗ trợ đảm bảo cho người lao động nhận đủ số tiền trợ cấp này, Luật Quang Huy bổ sung thêm đường dây nóng tư vấn chế độ thai sản. Nếu bạn đang có nhu cầu tư vấn chế độ thai sản, hãy liên hệ ngay cho Luật sư chúng tôi qua Tổng đài 19006573 để được tư vấn.

Đối với đảng viên trong thời gian nghỉ hưởng chế độ thai sản sẽ không tham gia sinh hoạt Đảng. Vậy thời gian nghỉ thai sản có phải nộp đảng phí không? Qua bài viết sau đây Luật Quang Huy sẽ gửi tới bạn đọc bài viết Nghỉ thai sản có phải đóng đảng phí không?


1. Đảng viên nghỉ thai sản có phải đóng đảng phí không?

Theo quy định tại Điều 23 Quyết định 1908/QĐ-TLĐ, hàng tháng, người lao động đứng trong đội ngũ Đảng viên có trách nhiệm đóng đảng phí theo quy định tại Quyết định 342/QĐ-TW và hướng dẫn tại 141-CV/VPTW/nb.

Đảng viên nghỉ thai sản có nộp đóng đảng phí không? Câu trả lời là Đảng viên khi nghỉ thai sản phải có nghĩa vụ phải đóng đảng phí theo quy định pháp luật. Trong trường hợp của bạn, bạn đang trong thời kỳ nghỉ thai sản và được ngân sách nhà nước hỗ trợ đóng bảo hiểm xã hội trong vòng 06 tháng. Vậy khi Đảng viên nghỉ chế độ thai sản theo quy định 6 tháng vẫn phải đóng đảng phí.

Nghỉ thai sản có phải đóng đảng phí không


2. Mức đóng đảng phí trong thời gian nghỉ thai sản

Trường hợp Đảng viên xác định được thu nhập thường xuyên thì đóng Đảng phí theo tỷ lệ % của thu nhập tháng. Mức đóng Đảng phí hiện nay được quy định tại Quyết định 342/QĐ-TW và hướng dẫn tại 141-CV/VPTW/nb, cụ thể như sau:

Đối tượng Mức đóng hàng tháng
Đảng viên trong cơ quan hành chính, tổ chức chính trị, tổ chức chính trị – xã hội 1% tiền lương, các khoản phụ cấp tính đóng bảo hiểm xã hội, tiền công
Đảng viên trong Quân đội nhân dân
– Sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp hưởng lương theo cấp bậc quân hàm 1% tiền lương, các khoản phụ cấp tính đóng bảo hiểm xã hội
– Hạ sĩ quan, chiến sĩ 1% phụ cấp
– Công nhân viên quốc phòng, lao động hợp đồng 1% tiền lương, các khoản phụ cấp đóng bảo hiểm xã hội, tiền công
Đảng viên trong Công an nhân dân
– Sĩ quan, hạ sĩ quan hưởng lương theo cấp bậc quân hàm 1% tiền lương, các khoản phụ cấp tính đóng bảo hiểm xã hội
– Công nhân, viên chức, người lao động hợp đồng, lao động tạm tuyển 1% tiền lương, các khoản phụ cấp đóng bảo hiểm xã hội, tiền công
– Hạ sĩ quan, chiến sĩ phục vụ có thời hạn hưởng phụ cấp quân hàm; Học sinh, học viên hưởng sinh hoạt phí 1% phụ cấp, sinh hoạt phí
Đảng viên hưởng lương bảo hiểm xã hội 0,5% mức tiền lương bảo hiểm xã hội
Đảng viên làm việc trong doanh nghiệp, đơn vị sự nghiệp, các tổ chức kinh tế
– Đảng viên làm việc trong các đơn vị sự nghiệp, các tổ chức kinh tế 1% tiền lương, phụ cấp tính đóng bảo hiểm xã hội, tiền công
– Đảng viên làm việc trong các doanh nghiệp 1% tiền lương, phụ cấp tính đóng bảo hiểm xã hội, tiền công và các khoản thu nhập khác từ quỹ tiền lương của đơn vị
Đảng viên khác ở trong nước
– Đảng viên thuộc các ngành nghề nông nghiệp, lâm nghiệp, ngư nghiệp, diêm nghiệp, tiểu thủ công nghiệp, lao động tự do 6.000 đồng – 10.000 đồng, tùy từng địa bàn(Đảng viên ngoài độ tuổi lao động mức đóng bằng 50%)
– Đảng viên là học sinh, sinh viên không hưởng lương, phụ cấp 3.000 đồng
– Đảng viên là chủ trang trại, chủ cửa hàng thương mại, sản xuất kinh doanh dịch vụ 15.000 đồng – 30.000 đồng, tùy từng địa bàn
Đảng viên sống, học tập, làm việc ở nước ngoài
– Đảng viên ra nước ngoài theo diện được hưởng lương hoặc sinh hoạt phí 1% tiền lương hoặc sinh hoạt phí
– Đảng viên đi du học tự túc 2 USD
– Đảng viên đi theo gia đình
– Đảng viên là thành phần tự do làm ăn sinh sống; kinh doanh dịch vụ nhỏ 3 USD
– Đảng viên đi xuất khẩu lao động 2 – 4 USD, tùy từng nước
– Đảng viên là chủ hoặc đồng sở hữu các doanh nghiệp, khu thương mại 10 USD

Lưu ý:

Đảng viên có nhiều khoản thu nhập thì đóng Đảng phí theo thu nhập ở cơ quan, đơn vị hoặc tại địa bàn nơi đảng viên sinh hoạt đảng.

Khuyến khích Đảng viên thuộc mọi đối tượng tự nguyện đóng Đảng phí với mức cao hơn (nhưng phải được chi ủy đồng ý)

Đảng viên có hoàn cảnh khó khăn sẽ được miễn, giảm mức đóng nếu có đơn đề nghị và được cấp ủy cơ sở phê duyệt.


Trên đây là toàn bộ các bước hướng dẫn cho người lao động chuẩn bị: Nghỉ thai sản có phải đóng đảng phí không? Nếu nội dung tư vấn còn chưa rõ, có nội dung gây hiểu nhầm hoặc có thắc mắc các vấn đề liên quan đến bạn có thể kết nối tới Tổng đài tư vấn luật chế độ thai sản trực tuyến qua HOTLINE 19006588 của Luật Quang Huy để được hỗ trợ giải đáp

Trân trọng./.

5/5 - (1 bình chọn)
Nguyễn Thị Huyền
Nguyễn Thị Huyền
Chuyên viên pháp lý Nguyễn Thị Huyền. Hiện đang là Trưởng phòng Quản lý Nhân sự tại Công ty Luật TNHH Quang Huy và Cộng sự. Chuyên về các vấn đề pháp lý liên quan đến pháp luật lao động, pháp luật bảo hiểm,...
Theo dõi
Thông báo của
guest
0 Góp ý
Phản hồi nội tuyến
Xem tất cả bình luận
phone-call

HOTLINE TƯ VẤN BHXH

Scroll to Top